Vợ ở nhà nội trợ có được chia tài sản khi ly hôn không?

Câu hỏi tư vấn:

Câu hỏi của chị Nguyễn Thảo N gửi đến Công ty Luật 2A với nội dung sau:

Tôi và chồng tôi đã kết hôn được 5 năm nay. Vì mẹ chồng tôi già yếu nên chồng tôi đi làm còn tôi chỉ ở nhà nội trợ chăm sóc mẹ chồng và đưa đón con trai đi học. Trong thời gian chung sống vợ chồng tôi mua được 1 căn nhà (khoảng 4 tỉ). Nay do đời sống vợ chồng xảy ra nhiều mâu thuẫn nên tôi quyết định ly hôn. Luật sư cho tôi hỏi nếu ly hôn tôi có được chia căn nhà đó hay không? Cảm ơn luật sư rất nhiều.

Luật sư trả lời:

Chào chị N, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn về cho luật sư. Dựa vào những thông tin chị cung cấp luật sư có ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng thì tài sản chung của vợ chồng gồm:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Theo chị trình bày thì sau khi vợ chồng chị lấy nhau, vợ chồng chị có mua được nhà đất trên, do đó căn cứ vào quy định này thì nhà đất này được xem là tài sản chung của vợ chồng chị.

Luật sư tư vấn chia tài sản khi ly hôn liên hệ 0924 198 299 – 0971 491 595

Do tài sản trên là tài sản chung của vợ chồng nên khi ly hôn, chị có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết chia tài sản trên. Việc chia tài sản chung của vợ chồng được quy định Khoản 2 điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

 Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Theo hướng dẫn tại điểm b khoản 4 Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016 của TAND Tối cao – VKSND Tối cao – Bộ Tư pháp thì:

“Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung” là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn.

Như vậy, theo quy định trên đây thì dù chị ở nhà làm nội trợ nhưng vẫn có công sức đóng góp vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung thì khi chia tài sản khi ly hôn chị vẫn được quyền được chia tài sản trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị, trường hợp chị còn khúc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc có nhu cầu nhờ Luật sư hỗ trợ giải quyết vụ việc, chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin sau:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Văn phòng luật sư Bình Dương

    Văn phòng luật sư Bình Dương Văn phòng luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư giỏi Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Luật sư uy tín tại Bình Dương. Tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Bình Dương là một trong những tỉnh thành […]

  • Ly hôn bao lâu thì có quyết định ly hôn

    Ly hôn bao lâu thì có quyết định ly hôn? Ly hôn bao lâu thì có quyết định ly hôn. Thời gian giải quyết ly hôn. Luật sư tư vấn ly hôn. Quyết định ly hôn/bản án ly hôn. Luật sư Bình Dương. Luật sư tư vấn ly hôn tại Bình Dương. Khi thực hiện […]

  • LY HÔN NHANH Ở DĨ AN BÌNH DƯƠNG

    LY HÔN NHANH Ở DĨ AN, BÌNH DƯƠNG Ly hôn nhanh ở Dĩ An Bình Dương. Luật sư tư vấn ly hôn tại Dĩ An. Luật sư tư vấn ly hôn tại Bình Dương. Luật sư Dĩ An, Luật sư Bình Dương. Luật sư giải quyết ly hôn nhanh tại BÌnh Dương. Ly hôn là […]

  • Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không?

    Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Phương thức cấp dưỡng nuôi con. Mức cấp dưỡng nuôi con. Luật sư tư vấn ly hôn. Luật sư Bình Dương. Yêu cầu tư vấn: Ngày […]

  • Hướng dẫn ly hôn nhanh tại Dĩ An Bình Dương

    Hướng dẫn ly hôn nhanh tại Dĩ An Bình Dương Hướng dẫn ly hôn nhanh tại Dĩ An Bình Dương. Luật sư tư vấn ly hôn tại Dĩ An, Bình Dương. Dịch vụ ly hôn nhanh tại Dĩ An, Bình Dương. Luật sư Dĩ An. Thủ tục ly hôn nhanh tại Dĩ An. Hồ sơ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *