Hỏi: Chào luật sư, tôi là Nguyễn Văn Anh, hiện đang cư trú tại Quận Thủ Đức, thành phố Hô Chí Minh. Tôi có mua bảo hiểm y tế và đăng ký khám chữa bệnh tại bệnh viện quận Thủ Đức. Mới đây, mắt tôi nhìn xa không rõ nên tôi đã tới bệnh viện kiểm tra. Theo kết quả các bác sĩ trả lời cho tôi thì tôi bị cận thị, cần phải tới điều trị theo định kỳ, tuy nhiên chi phí khá mắc, tôi là lao động nghèo lại không có đủ tiền. Do vậy tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn cho tôi việc tôi điều trị mắt tại bệnh viện thì có được bảo hiểm y tế chi trả chi phí điều trị không? Nếu có thì chi trả bao nhiêu phần trăm? Cảm ơn luật sư.

Luật sư trả lời:

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm phổ biến nhất, được đông đảo người dân sử dụng nhất tại Việt Nam. Tuy nhiên cũng như các loại bảo hiểm khác, không phải trường hợp nào người tham gia bảo hiểm y tế khám chữa bệnh cũng được hưởng bảo hiểm y tế.

Khám chữa bệnh có sử dụng bảo hiểm y tế

Bảo hiểm y tế được Nhà nước lập ra và tổ chức thực hiện không nhằm mục đích lợi nhuận, đảm bảo chia sẻ rủi ro giữa những người cùng tham gia bảo hiểm y tế. Do vậy để tránh việc lạm dụng quỹ bảo hiểm y tế, sử dụng bảo hiểm y tế trái pháp luật, Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về những trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế cụ thể như sau:

Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Căn cứ vào quy định trên thì bảo hiểm y tế chỉ chi trả chi phí khám chữa bệnh đối với các trường hợp không thuộc quy định tại Điều 22 nêu trên. Trường hợp của bạn thì thuộc trường hợp quy định tại khoản 7 Điều 22 nêu trên, do vậy bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả các chi phí điều trị cận thị.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty luật 2A về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật.

Mọi ý kiến thắc mắc hoặc yêu cầu luật sư tư vấn, thực hiện dịch vụ pháp lý, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299

Bài viết liên quan

  • Luật sư hỗ trợ đòi tiền cho vay tại Bình Dương

    Luật sư hỗ trợ đòi tiền cho vay tại Bình Dương Luật sư hỗ trợ đòi tiền cho vay tại Bình Dương. Tư vấn đòi tiền tại Bình Dương. Tranh chấp hợp đồng vay tài sản tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình Dương. Luật sư tư vấn đòi tiền […]

  • Hướng dẫn cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương

    Hướng dẫn cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương Hướng dẫn cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương. Thủ tục cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương. Hồ sơ cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương. Dịch vụ cấp phiếu lý lịch tư pháp tại Bình Dương. […]

  • Luật sư hỗ trợ thi hành án dân sự tại Dĩ An

    Luật sư hỗ trợ thi hành án dân sự tại Dĩ An Luật sư hỗ trợ thi hành án dân sự tại Dĩ An. Dịch vụ Luật sư hỗ trợ thi hành án tại Dĩ An. Luật sư tư vấn thi hành án dân sự tại Dĩ An. Văn phòng Luật sư Dĩ An. Luật […]

  • Dịch vụ gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Dịch vụ xin gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài tại Bình Dương Xin gia hạn giấy phép lao động tại Bình Dương. Dịch vụ xin gia hạn giấy phép lao động tại Bình Dương. Dịch vụ xin gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài tại Bình Dương. Luật […]

  • Thủ tục đòi công ty bồi thường vì cho nghỉ việc trái luật tại Bình Dương

    Thủ tục đòi công ty bồi thường vì cho nghỉ việc trái luật tại Bình Dương Thủ tục đòi công ty bồi thường vì cho nghỉ việc trái luật tại Bình Dương. Khởi kiện đòi bồi thường vì cho nghỉ việc trái luật. Khởi kiện đòi công ty bồi thường. Khởi kiện vụ án lao […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *