Tội cho vay nặng lãi

Câu hỏi được gửi tới luật sư Công ty Luật 2A từ chị Nguyễn Thu H, sinh năm 1981, cư trú tại: huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng có nội dung sau:

Thưa luật sư, tôi có một vấn đề cần tư vấn, nhờ luật sư giải đáp giúp tôi. Khoảng tháng 01/2019, vì hoàn cảnh gia đình tôi gặp nhiều khó khăn nên tôi có hỏi vay của bà A (người cùng xã) số tiền: 200.000.000 đồng. Lãi suất 5%/tháng. Vì cuộc sống gặp nhiều khó khăn nên mới đây, tôi có vay thêm của bà A số tiền: 300.000.000 đồng nữa, lãi suất bà A yêu cầu tôi phải trả là: 10%/tháng, do quá cần tiền nên tôi vẫn đồng ý. Mới đây, do tôi chưa lo được tiền trả lại cho bà A nên bà A liên tục cho người tới nhà đe dọa, khủng bố tôi để buộc tôi phải trả nợ.

Luật sư cho tôi hỏi bà A cho tôi vay với lãi suất cao vậy thì bà A có phạm tội cho vay nặng lãi không?

Luật sư Công ty Luật 2A xin gửi lời cảm ơn tới chị H vì đã tin tưởng, gửi thư tư vấn về cho luật sư. Sau đây luật sư Công ty Luật 2A sẽ giải đáp thắc mắc của chị H như sau:

1. Tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự

Theo quy định tại Điều 201 Bộ luật hình sự 2015  quy định về Tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự thì:

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm”.

Cùng với đó, theo quy định tại Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 20%/năm.

Từ đó có thể suy ra rằng nếu lãi suất cho vay vượt quá 100%/năm tương đương khoảng 8,33%/tháng thì người cho vay sẽ có thể phạm tội cho vay nặng lãi theo quy định của Bộ luật hình sự 2015.

Để cấu thành tội danh trên thì hành vi trên phải thuộc một trong hai trường hợp sau:

Mức lãi suất cho vay gấp 5 lần mức lãi suất cao nhất trong Bộ luật dân sự và thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng

Hoặc

Đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc kết án về tội cho vay nặng lãi, chưa được xóa án tích mà còn tiếp tục thực hiện cho vay với mức lãi suất cao gấp 5 lần mức lãi suất cao nhất trong Bộ luật dân sự.

Do vậy trong trường hợp này, lãi suất bà A cho chị vay lần 2 đã vi phạm quy định của Bộ luật hình sự 2015. Nếu kể từ thời điểm chị vay số tiền trên của bà A, tổng số tiền lãi mà chị đã trả cho bà A lớn hơn hoặc bằng 30.000.000 đồng hoặc dưới 30.000.000 đồng nhưng trước đây bà A đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội cho vay nặng lãi thì chị có quyền nộp đơn tới cơ quan công an để yêu cầu khởi tố bà A về tội danh trên.

2. Hình phạt đối với tội cho vay nặng lãi

Luật sư tư vấn về tội cho vay nặng lãi 0924 198 299

Căn cứ vào quy định tại Điều 201 nêu trên thì hình phạt đối với tội cho vay nặng lãi như sau:

  • Nếu trường hợp thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.
  • Nếu thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.
  • Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A, trường hợp chị có mong muốn được tư vấn cụ thể hơn hoặc muốn tìm luật sư giỏi để hỗ trợ chị soạn đơn, làm việc với cơ quan công an trong vụ án này để yêu cầu bà H phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình, chị vui lòng liên hệ luật sư Công ty luật 2A theo thông tin sau:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật: 0924 198 299.

Bài viết liên quan

  • Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi

    Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi Khi có tiền nhàn rỗi thì nhiều người muốn cho vay để có thêm thu nhập từ khoản tiền tiết kiệm của mình. Đặc biệt, trong tình hình dịch bên thì nhu cầu vay tiền càng lớn còn ngân hàng thì giảm […]

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không?

    Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không? Câu hỏi của anh Quân tại Dĩ An, Bình Dương gửi đến Luật sư công ty Luật 2A như sau: Chào Luật sư, tôi hiện tại đang thuê nhà nguyên căn tại Dĩ An, Gần đây bào chí có đưa tin theo luật […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *