Thủ tục ly hôn đơn phương khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài.

Ly hôn đơn phương khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài là một vấn đề thường gặp hiện nay. Vậy ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài ở đâu? Thủ tục ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài như thế nào? Hồ sơ ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài gồm những gì?

Ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài ở đâu?
Tòa án nhân dân cấp tỉnh là nơi giải quyết vụ án ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài

Để ly hôn thì nơi giải quyết yêu cầu ly hôn là một trong những câu hỏi mà người có mong muốn ly hôn đặt ra đầu tiên. Một số người thì nghĩ ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài sẽ do UBND xã giải quyết, một số người thì nghĩ do Tòa án giải quyết nhưng lại không biết cụ thể là Tòa án nào. Vậy chính xác thì cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết vụ án ly hôn đơn phương khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài?

Theo quy định tại Điều 35, Điều 37, Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì đối với vụ án ly hôn mà có đương sự ở nước ngoài thì Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi bị đơn cư trú sẽ là Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết yêu cầu ly hôn. Các bạn nên lưu ý là nơi cư trú ở đây có thể là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Thủ tục ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài:

Để thực hiện thủ tục ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài, các bạn vui lòng thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị đơn ly hôn đơn phương và hồ sơ ly hôn đơn phương để gửi tới Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

Các bạn nên lưu ý các vấn đề sau:

  • Đơn ly hôn phải tuân thủ đúng mẫu theo quy định của Tòa án, thể hiện đầy đủ nội dung. Trường hợp các bạn có khó khăn trong việc soạn thảo đơn ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài, các bạn có thể liên hệ với luật sư Bình Dương qua số điện thoại 0924 198 299 – 0971 491 595 để được hỗ trợ
  • Có thể nộp đơn trực tiếp cho Tòa án hoặc gửi qua bưu điện, khi gửi đơn các bạn nên chọn phương thức gửi có bảo đảm để tránh hồ sơ bị thất lạc.

Bước 2: Liên hệ với Tòa án để nhận thông báo giải quyết đơn; sửa đổi, bổ sung đơn và hồ sơ ly hôn khi có yêu cầu của Tòa. Trường hợp hồ sơ hợp lệ thì nộp tiền tạm ứng án phí để Tòa án có cơ sở thụ lý vụ án.

Bước 3: Tham gia các buổi làm việc tại Tòa, nộp lệ phí ủy thác tư pháp cho Tòa để Tòa gửi các văn bản giấy tờ tới cho vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài và đề nghị các cơ quan có thẩm quyền tại nước sở tại hỗ trợ trong việc giải quyết vụ án.

Bước 4: Tham gia phiên họp công khai tiếp cận chứng cứ và hòa giải theo yêu cầu của Tòa án.

Bước 5: Tham gia phiên tòa xét xử về vụ án ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài do Tòa án tổ chức.

Thủ tục ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài
Hồ sơ ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài:

Để được xem xét giải quyết ly hôn đơn phương với vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài nhanh chóng, các bạn vui lòng chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau:

– Đơn ly hôn đơn phương;

– Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản gốc hoặc bản sao y còn thời hạn);

– Chứng minh nhân dân/căn cước công dân hoặc hộ chiếu; sổ hộ khẩu của nguyên đơn (bản sao y còn thời hạn)

– Hồ sơ tài liệu chứng minh việc một bên đang ở nước ngoài;

– Giấy khai sinh của con (bản sao hoặc bản sao y còn thời hạn);

– Giấy tờ, tài liệu về tài sản chung của hai vợ chồng trong trường hợp có tranh chấp về tài sản chung (bản sao hoặc bản sao y)

Trên đây là bài viết của Luật sư Bình Dương -Công ty Luật 2A đối với việc ly hôn khi vợ hoặc chồng ở nước ngoài. Trường hợp các bạn còn thắc mắc muốn nhờ Luật sư ly hôn tư vấn thêm hoặc có nhu cầu nhờ văn phòng hỗ trợ giải quyết vụ việc, Các bạn vui lòng liên hệ với Luật sư Bình Dương – Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom

    Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom Ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn tại Trảng Bom. Tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn chia tài sản chung khi […]

  • Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bình Dương

    Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bạn muốn ly hôn tại Thuận An nhưng không biết bắt đầu từ đâu? Bạn không biết hồ sơ ly hôn tại Thuận An bao gồm những giấy tờ gì? Thủ tục ly hôn tại Thuận An như thế nào? Bạn muốn tìm một văn phòng […]

  • Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng

    Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng Địa chỉ Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng. Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Luật sư Đức Trọng. Văn phòng Luật sư Đức Trọng. Tư vấn pháp luật tại […]

  • Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương. Hồ sơ đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại […]

  • Hướng dẫn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương

    Hướng dẫn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương Luật sư tư vấn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương. Luật sư tư vấn ly hôn tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình Dương. Ly hôn với người ngồi tù tại Bình […]

Comments (2)

  1. Lương Hà
    18 Tháng Năm, 2022

    Vk ck ly hôn .con mới được 26th thì có phải là mẹ được toàn quyền nuôi con không ạ ?

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Năm, 2022

      Vâng, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho luật sư. Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn con dưới 36 tháng tuổi sẽ được ưu tiên giao cho mẹ nuôi trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện. Do vậy việc mẹ có được nuôi con sau khi ly hôn không thì còn phải xem xét điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng con của cha và mẹ bạn ạ. Nếu bạn cần tư vấn cụ thể hơn bạn có thể liên hệ với luật sư qua số điện thoại/zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595 để được hỗ trợ bạn nhé!

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *