Câu hỏi gửi đến cho Luật sư từ anh Lương Cao V tạI Long Khánh, Đồng Nai gửi về Công ty Luật 2A với nội dung như sau:

Chào Luật sư, tôi là Lương Cao V hiện đang sống tại Long Khánh, Đồng Nai

Tôi là con một trong gia đình. Ba mẹ tôi mất để lại một căn nhà có diện tích 80 m2 trên diện tích đất 528 m2. Mọi giấy tờ về nhà đất tôi đều đang giữ. Tháng 12/2019, tôi muốn đầu tư kinh doanh nên có ý định bán bớt một phần diện tích đất của mình. Sau khi thỏa thuận được giá cả thì tôi và người mua có đến Phòng công chứng số 3 tại Long Khánh để làm thủ tục chuyển nhượng thì bị từ chối vì nhà đất không đứng tên của tôi. Phòng công chứng có hướng dẫn tôi về nhà chuẩn bị hồ sơ để khai nhận di sản thừa kế. Vậy tôi muốn biết hồ sơ khai nhận di sản gồm những gì? Luật sư có cung cấp dịch vụ này không vì tôi không có nhiều thời gian để đi lại làm thủ tục? Tôi xin trân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Rất cảm ơn anh đã liên hệ Công ty Luật 2A để tư vấn về vấn đề của mình. Thừa kế là một trong những chế định quan trọng của pháp luật Việt Nam. Mọi người đều có quyền thừa kế theo pháp luật nhưng không phải ai cũng nắm rõ những quy định về việc thừa kế và những thủ tục để thừa kế tài sản, đặc biệt là bất động sản. Qua bài viết này chúng tôi sẽ trình bày tất cả các vấn đề liên quan đến việc thừa kế nhà đất tại Long Khành, Đồng Nai.

Thứ nhất: Xác định ai là người được thừa kế?

Như thông tin anh đã cung cấp thì cha mẹ anh mất không để lại di chúc do đó theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 thì di sản thừa kế của cha mẹ anh để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Tại Điều 649 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thừa kế theo pháp luật thì: “Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.”

Như vậy trường hợp của anh thì tài sản của cha mẹ anh sẽ được phân chia theo hàng thừa và điều kiện thừa kế.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 651 BLDS 2015 thì hàng thừa kế thứ nhất của cha mẹ anh sẽ bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Căn cứ những quy định trên thì việc anh là con một trong gia đình thì anh sẽ là người được thừa kế di sản của cha mẹ mình. Tuy vậy anh chưa cung cấp thông tin xem ông bà nội, ngoại của anh còn sống hay không do đó Luật sư không thể khẳng định di sản của cha mẹ anh để lại có do một mình anh thừa kế hay không.

Cùng với đó, để anh được nhận khối di sản trên anh phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Trường hợp quý khách hàng có thắc mắc về việc phân chia di sản thừa kế trong trường hợp có nhiều người thừa kế, thừa kế theo di chúc liên hệ Công ty Luật 2A theo số 0924 198 299 – 0971 491 595 hoặc Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Thứ hai: Thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại thành phố Long Khánh

Để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại thành phố Long Khánh anh cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết;

+ Bản sao giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Giấy chứng minh sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam/Hộ chiếu của các bên tham gia khai nhận di sản thừa kế tại Long Khánh;

+ Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Tường trình quan hệ nhân thân của người yêu cầu công chứng về di sản thừa kế;

+ Các giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản.

Sau khi chuẩn bị đầy đủ những giấy tờ trên, Anh nộp hồ sơ đến tổ chức hành nghề công chứng trong địa bàn tỉnh Bình Dương để được khai nhận di sản thừa kế.

Luật sư tại Long Khánh

Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật Dân sự ngày 24 tháng 11 năm 2015 (có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017);

– Luật Công chứng ngày 20 tháng 6 năm 2014 (có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015);

Các dịch vụ của Công ty Luật 2A trong lĩnh vực thừa kế tại Long Khánh, Đồng Nai.

  • Tư vấn pháp luật về thừa kế miễn phí qua số điện thoại 0924 198 299 – 0971 491 595, Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595 hoặc Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
  • Dịch vụ thực hiện khai nhận di sản thừa kế trọn gói tại Long Khánh với mức phí chỉ từ 3.000.000 đồng.
  • Dịch vụ xử lý những hồ sơ thừa kế khó do thiếu hồ sơ, bị tổ chức công chứng trả lại với mức phí chỉ từ 5.000.000 đồng
  • Cử luật sư tham gia bảo vệ trong các vụ việc tranh chấp về thừa kế trên địa bàn thành phố Long Khánh với mức phí chỉ từ 5.000.000 đồng.

Các bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn ly hôn tại Long Khánh, Đồng Nai

Văn phòng luật sư Long Khánh

Luật sư giỏi tại Đồng Nai

Để được tư vấn pháp luật miễn phí và sử dụng dịch vụ của Luật sư Công ty Luật 2A tại Long Khánh, Đồng Nai, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Công ty Luật 2A theo  thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn.

Bài viết liên quan

  • Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc

    Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc. Luật sư tư vấn pháp luật tại Xuyên Mộc. Luật sư Xuyên Mộc. Luật sư uy tín tại Xuyên Mộc. Luật sư nổi tiếng tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc – Công ty Luật […]

  • Luật sư giỏi tại Long Thành

    Luật sư giỏi tại Long Thành Luật sư giỏi tại Long Thành. Văn phòng luật sư Long Thành. Tư vấn pháp luật tại Long Thành. Luật sư Long Thành. Bạn đang phát sinh tranh chấp tại Long Thành? Bạn muốn được tư vấn pháp luật tại Long Thành? Bạn cầm tìm luật sư giỏi tại […]

  • Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương

    Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Văn phòng luật sư Thuận An. Luật sư Thuận An. Tư vấn pháp luật tại Thuận An. Luật sư uy tín tại Thuận An Văn phòng Luật sư giỏi tại Thuận An là một trong các Văn phòng luật […]

  • Thông báo về việc thành lập chi nhánh Công ty Luật 2A

    Thông báo về việc thành lập chi nhánh Công ty Luật 2A Luật sư Dĩ An, luật sư Bình Dương, Luật sư giỏi Dĩ An, tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An, Văn phòng luật sư Dĩ An. Được sự ủng hộ, tin tưởng của Quý khách hàng từ năm 2014 đến nay, […]

  • Có được đòi nợ trước hạn khi cho vay tiền không

    Có được đòi nợ trước hạn khi cho vay tiền không? Yêu cầu tư vấn: Thưa luật sư, tôi tên Phạm Thị T, sinh năm 1973, hiện tôi đang sống tại khu phố Đông Tác, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Năm 2018, tôi có cho bà Hồ Như N, […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *