Hôm nay, luật sư Công ty nhận được yêu cầu tư vấn từ chị: Nguyễn Thị Thu, sinh năm 1988, ngụ tại Cần Thơ yêu cầu tư vấn về thời hiệu yêu cầu thi hành án. Nội dung chị Thu yêu cầu luật sư tư vấn như sau:

Vào năm 2014, tôi có cho bà Phạm Thị Xuân vay số tiền: 100.000.000 đồng, tới hạn trả bà Xuân không chịu trả tiền tôi, do vậy năm 2015 tôi đã khởi kiện bà Xuân ra tòa và được Tòa án chấp nhận yêu cầu của tôi, buộc bà Xuân trả lại cho tôi số tiền nợ gốc và lãi là: 124.500.000 đồng.

Ngay sau đó, bà Xuân bỏ đi khỏi nơi cư trú, không có tài sản để thi hành án nên tôi không làm đơn yêu cầu thi hành án. Nhưng mới đây, bà Xuân về lại Cần Thơ và có mua một miếng đất. Luật sư cho tôi hỏi thời hiệu yêu cầu thi hành án là bao lâu? Nếu bây giờ tôi có yêu cầu thi hành án với bà Xuân được không?

1. Luật sư tư vấn

Căn cứ Điều 30 Thi hành án dân sự 2008 được sửa đổi bổ sung năm 2018 thì thời hiệu yêu cầu thi hành án như sau:

  1. Trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 05 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 05 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

  1. Đối với các trường hợp hoãn, tạm đình chỉ thi hành án theo quy định của Luật này thì thời gian hoãn, tạm đình chỉ không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án, trừ trường hợp người được thi hành án đồng ý cho người phải thi hành án hoãn thi hành án.
  2. Trường hợp người yêu cầu thi hành án chứng minh được do trở ngại khách quan hoặc do sự kiện bất khả kháng mà không thể yêu cầu thi hành án đúng thời hạn thì thời gian có trở ngại khách quan hoặc sự kiện bất khả kháng không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án.

Căn cứ vào quy định trên, chị Thu có quyền yêu cầu thi hành án vì vẫn còn thời hiệu thi hành án.

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết yêu cầu thi hành án của chị Thu là Chi cục thi hành án dân sự cấp huyện nơi Tòa án sơ thẩm đã xét xử. Cùng với đó, chị Thu có thể tham khảo các cách thức nộp đơn yêu cầu thi hành án sau:

+ Nộp đơn hoặc trực tiếp trình bày bằng lời nói tại cơ quan thi hành án dân sự;

+ Gửi đơn qua bưu điện.

Cùng với đơn yêu cầu thi hành án, cần nộp theo các giấy tờ gồm:

– Quyết định/Bản án của Tòa án.

– Chứng minh thư nhân dân của bạn.

– Sổ hộ khẩu gia đình.

– Giấy tờ ủy quyền (Nếu ủy quyền cho 01 chủ thể khác).

2. Luật sư hỗ trợ yêu cầu thi hành án

Công ty Luật 2A có trụ sở tại thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương là một trong những công ty luật uy tín tại Bình Dương. Công ty Luật 2A hỗ trợ khách hàng đối với các công việc liên quan đến thi hành án như:

Cử luật sư giỏi, văn phòng luật sư giỏi giúp khách hàng yêu cầu thi hành bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án

Cử luật sư giỏi, văn phòng luật sư giỏi tham gia trong suốt quá trình thi hành án giúp khách hàng để đảm bảo việc thi hành án được thực hiện nhanh chóng, đúng pháp luật.

Cử luật sư giỏi, văn phòng luật sư giỏi khiếu nại, khởi kiện cá nhân, tổ chức có thẩm quyền vi phạm thủ tục thi hành án làm ảnh hưởng tới quyền lợi của khách hàng.

Để được tư vấn và sử dụng dịch vụ luật sư giỏi của Công ty luật 2A, quý khách hàng vui lòng liên hệ theo thông tin dưới đây:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

  • Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù?

    Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù? Câu hỏi của chị Huệ tại Dĩ An, Bình Dương như sau: Tôi ly hôn 03 năm trước, con giao cho nhà chồng nuôi dưỡng. Chồng tôi sau đó đi tù vì hành vi trộm cắp tài sản. Nay tôi muốn […]

  • Vay tiền không trả có bị gì không?

    Vay tiền không trả có bị gì không? Câu hỏi của chị V tại Bình Dương gửi đến Luật sư như sau: Chào Luật sư, Cha em có vay của một số tiền của người chuyên cho vay tại địa phương. Nhưng do tình hình kinh tế khó khăn hiện chưa thể trả tiền. Luật […]

  • Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi

    Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi Khi có tiền nhàn rỗi thì nhiều người muốn cho vay để có thêm thu nhập từ khoản tiền tiết kiệm của mình. Đặc biệt, trong tình hình dịch bên thì nhu cầu vay tiền càng lớn còn ngân hàng thì giảm […]

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *