Mới đây, luật sư Công ty Luật 2A nhận được yêu cầu tư vấn pháp lý từ anh Nguyễn Trung L, sinh năm: 1989, địa chỉ tại: phường An Thạnh, thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương, nội dung câu hỏi cụ thể như sau:

Chào luật sư, tôi có một số thắc mắc nhờ luật sư giải đáp giúp tôi. Đầu năm 2018 Cha tôi khởi kiện các dì của tôi để yêu cầu phân chia di sản thừa kế do ông bà nội tôi để lại. Vụ án đã được Toà án nhân dân thị xã Thuận An thụ lý, giải quyết. Nhưng đang trong quá trình giải quyết, ngày 25/11/2019 cha tôi bị bệnh nên đã qua đời. Mới đây, Toà đã liên hệ để mời cha tôi lên Toà làm việc, tuy nhiên tôi sợ nên chưa dám nói với Toà rằng cha tôi đã qua đời. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này toà có tiếp tục giải quyết vụ án hay trả lại đơn khởi kiện của cha tôi? Nếu tiếp tục giải quyết vụ án thì tôi có thể đại diện cho cha tôi tham gia vào vụ án này không?

Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Nguyên đơn chết toà có tiếp tục giải quyết vụ án?
Luật sư tư vấn:

Cảm ơn anh vì đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho luật sư Công ty Luật 2A. Sau khi tham khảo câu hỏi của anh và các quy định của pháp luật, luật sư Công ty Luật 2A trả lời câu hỏi của anh như sau:

Theo quy định tại Điều 74 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về việc kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng thì: “Trường hợp đương sự là cá nhân đang tham gia tố tụng chết mà quyền, nghĩa vụ về tài sản của họ được thừa kế thì người thừa kế tham gia tố tụng”.

Trong trường hợp chưa có người kế thừa quyền, nghĩa vụ thì Toà án sẽ ra quyết định tạm đình chỉ vụ án căn cứ vào quy định tại Điều 214 Bộ luật tố tụng dân sự 2015. Cụ thể:

“Điều 214. Tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

1. Tòa án ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Đương sự là cá nhân đã chết, cơ quan, tổ chức đã hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể mà chưa có cơ quan, tổ chức, cá nhân kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức, cá nhân đó”…

Trong trường hợp không có người kế thừa quyền, nghĩa vụ thì Toà án sẽ ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án theo quy định tại Điều 217 Bộ luật tố tụng dân sự 2015:

“Điều 217. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự trong các trường hợp sau đây:

a) Nguyên đơn hoặc bị đơn là cá nhân đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế”…

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì khi cha anh mất thì những người thừa kế của cha anh sẽ được quyền tham gia tố tụng trong vụ án này trong đó bao gồm cả anh. Còn nếu những người thừa kế của cha anh thống nhất cử anh làm người đại diện họ tham gia tố tụng trong vụ án trên thì những người này có thể ủy quyền cho anh đại diện những người thừa kế còn lại tham gia vào việc giải quyết vụ án.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với sự việc anh đang gặp phải. Trường hợp anh còn có thắc mắc muốn Luật sư tư vấn cụ thể hơn hoặc có nhu cầu nhờ Luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, anh vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin sau:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

  • Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù?

    Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù? Câu hỏi của chị Huệ tại Dĩ An, Bình Dương như sau: Tôi ly hôn 03 năm trước, con giao cho nhà chồng nuôi dưỡng. Chồng tôi sau đó đi tù vì hành vi trộm cắp tài sản. Nay tôi muốn […]

  • Vay tiền không trả có bị gì không?

    Vay tiền không trả có bị gì không? Câu hỏi của chị V tại Bình Dương gửi đến Luật sư như sau: Chào Luật sư, Cha em có vay của một số tiền của người chuyên cho vay tại địa phương. Nhưng do tình hình kinh tế khó khăn hiện chưa thể trả tiền. Luật […]

  • Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi

    Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi Khi có tiền nhàn rỗi thì nhiều người muốn cho vay để có thêm thu nhập từ khoản tiền tiết kiệm của mình. Đặc biệt, trong tình hình dịch bên thì nhu cầu vay tiền càng lớn còn ngân hàng thì giảm […]

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *