Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em.

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em với nhau. Tư vấn nghĩa vụ cấp dưỡng. Thời điểm chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng. Anh chị em có phải cấp dưỡng cho nhau không?

Câu hỏi của chị Nguyễn Ngọc Q gửi đến cho Công ty Luật 2A với nội dung sau:

Chào luật sư, Tôi là Nguyễn Ngọc Q hiện đang sống ở Dĩ An, Bình Dương. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn về việc cấp dưỡng cho các em như sau: Mẹ tôi mất sớm, ba tôi vì quá đau buồn nên đã uống rượu và mất trong một vụ tai nạn giao thông để lại hai chị em tôi. Hiện tôi đã đi lấy chồng và đang ở bên nhà chồng nhưng em tôi mới 13 tuổi. Vậy tôi muốn hỏi là tôi có phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em tôi không? Nếu tôi phải cấp dưỡng cho các em vậy khi nào nghĩa vụ cấp dưỡng này chấm dứt?

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em 

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn cho Công ty Luật 2A. Với thông tin chị cung cấp ở trên và câu hỏi chị đặt ra, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn cho chị như sau:

1/ Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em?

Theo Điều 112 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em như sau:

Điều 112. Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em

Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.”.

2/ Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng.

Luật Hôn nhân và gia đình  2014 cũng quy định về việc chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

“Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

6. Trường hợp khác theo quy định của luật.”

Trong trường hợp của chị:
  • Vì ba mẹ của chị đều đã không còn nên chị phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em trai của chị.
  • Năm nay em trai của chị 13 tuổi chưa thành niên và không có tài sản để tự nuôi mình nên nghĩa vụ cấp dưỡng của chị sẽ chấm dứt khi em chị đủ 18 tuổi, có khả năng lao động tự nuôi sống bản thân.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị, trường hợp chị còn khúc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc có nhu cầu nhờ Luật sư hỗ trợ giải quyết vụ việc, chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin sau:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương

    Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương Sau thời gian dịch bệnh kéo dài không thể đi lại để thực hiện thủ tục ly hôn. Sau khi ổn định được phần nào tình hình và bước vào tình trạng “Bình thường mới” chúng tôi cung cấp dịch vụ soạn đơn, tư vấn […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không?

    Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không? Câu hỏi của anh Quân tại Dĩ An, Bình Dương gửi đến Luật sư công ty Luật 2A như sau: Chào Luật sư, tôi hiện tại đang thuê nhà nguyên căn tại Dĩ An, Gần đây bào chí có đưa tin theo luật […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *