Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại của người lao động khi làm hư hỏng tài sản của Công ty

Nghĩa vụ bồi thường của người lao động khi làm hư hỏng tài sản của Công ty

Yêu cầu tư vấn

Thưa luật sư, em muốn luật sư tư vấn giúp em về luật lao động, nhờ luật sư tư vấn cho em. Em làm công nhân tại Công ty TNHH MT trong khu công nghiệp Đồng An 3. Trong quá trình làm việc, do sơ suất nên khi đi làm về em quên gạt cầu dao điện trong tổ may của em dẫn tới chập điện làm hỏng 4 chiếc máy may trong xưởng. Theo giá thị trường thì một chiếc máy may mới khoảng 10 triệu đồng. Công ty bắt em bồi thường cho Công ty số tiền 40 triệu đồng trong vòng 01 tháng kể từ ngày 20/03/2020. Hiện tại em đã vay mượn khắp nơi nhưng không đủ tiền bồi thường cho Công ty, luật sư cho em hỏi liệu em muốn Công ty khấu trừ số tiền em phải bồi thường vào lương hàng tháng của em được không?

Luật sư tư vấn:

Lời đầu tiên, luật sư xin được gửi lời cảm ơn, lời chúc sức khỏe tới bạn, chúc bạn và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc.

Sau khi tham khảo nội dung vụ việc bạn trình bày và mong muốn của bạn, luật sư có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 130 Bộ luật lao động 2012 thì nếu người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

cong nhan
Mức bồi thường thiệt hại khi làm hư hỏng tài sản của Công ty

Về mức bồi thường được quy định như sau:

  1. Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật lao động 2012.
  2. Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường.

Căn cứ vào quy định trên, do bạn có hành vi sơ xuất quên không tắt nguồn điện nên làm hư hỏng tài sản của Công ty là 04 chiếc máy may, giá trị tài sản Công ty bị thiệt hại là: 40 triệu đồng. Giá trị tài sản Công ty bị thiệt hại thấp hơn 10 tháng lương tối thiểu vùng (cụ thể mức lương tối thiểu vùng vào thời điểm xảy ra thiệt hại là: 4.420.000 đồng theo Nghị định 90/2019). Do vậy bạn phải bồi thường cho Công ty nhiều nhất là: 03 tháng tiền lương và số tiền bồi thường này sẽ bị khấu trừ vào lương hàng tháng của bạn.

Căn cứ theo Điều 32 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì 03 tháng tiền lương người lao động phải bồi thường cho người sử dụng lao động là 03 tháng tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề trước khi gây thiệt hại. Cụ thể là tiền lương thực tế bạn nhận được hằng tháng sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và nộp thuế thu nhập cá nhân (nếu có) theo quy định. Do vậy bạn có thể căn cứ vào quy định này để yêu cầu Công ty xem xét lại mức bồi thường mà Công ty đưa ra đối với bạn.

Bên cạnh đó, theo quy của Bộ luật lao động 2012 thì số tiền bồi thường này sẽ được khấu trừ vào lương hàng tháng của bạn, do vậy việc Công ty yêu cầu anh phải bồi thường một lần toàn bộ số tiền trên là vi phạm quy định của pháp luật.

Chính vì vậy, bạn có quyền làm đơn khiếu nại về việc Công ty buộc bạn bồi thường thiệt hại trái pháp luật.

Để được hỗ trợ soạn đơn khiếu nại hoặc nhờ luật sư tham gia làm việc với Công ty để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bạn trong vụ việc này, bạn vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • index

    Luật sư tư vấn pháp luật tại Đồng Nai

    Luật sư tư vấn pháp luật tại Đồng Nai. Luật sư Đồng Nai. Văn phòng Luật sư Đồng Nai. Dịch vụ Luật sư tại Đồng Nai Văn phòng Luật sư Đồng Nai – Công ty Luật 2A là đơn vị tư vấn pháp luật tại Đồng Nai trong nhiều năm qua. Với đội ngũ Luật […]

  • vung tau

    Tư vấn pháp luật tại Bà Rịa-Vũng Tàu

    Tư vấn pháp luật tại Bà Rịa-Vũng Tàu. Tư vấn pháp luật miễn phí tại Bà Rịa-Vũng Tàu. Luật sư Bà Rịa-Vũng Tàu. Văn phòng luật sư Bà Rịa-Vũng Tàu. Luật sư tư vấn tại Bà Rịa-Vũng Tàu. Bạn muốn tư vấn pháp luật tại Bà Rịa-Vũng Tàu? Bạn muốn nhờ Luật sư Bà Rịa […]

  • toa ben cat

    Số điện thoại Tòa án thị xã Bến Cát

    Số điện thoại Tòa án thị xã Bến Cát. Địa chỉ Tòa án thị xã Bến Cát. Thông tin liên hệ Tòa án thị xã Bến Cát. Tư vấn pháp luật tại Bến Cát. Tòa án nhân dân thị xã Bến Cát. Số điện thoại Tòa án thị xã Bến Cát là một trong những […]

  • binh duong

    Dịch vụ tư vấn pháp luật tại Bình Dương

    Dịch vụ tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Luật sư tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Tư vấn pháp luật miễn phí tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình Dương. Sự phát triển kinh tế – xã hội tại Bình Dương […]

  • kcn bien hoa 2

    Luật sư giải quyết tranh chấp lao động tại Đồng Nai

    Luật sư giải quyết tranh chấp lao động tại Đồng Nai. Luật sư tư vấn lao động tại Đồng Nai. Văn phòng luật sư Đồng Nai. Luật sư Đồng Nai. Luật sư giỏi lao động tại Đồng Nai. Kể từ khi dịch covid-19 bùng phát tại Việt Nam, số lượng các vụ án tranh chấp […]

Comments (2)

  1. Lê Quang Muộn
    3 Tháng Một, 2023

    Em đang đi học quốc phòng an ninh để lấy chứng chỉ mà em đang muốn ra ngoài 1 chút để giải quyết chuyện gia đình thì em phải xin phép thế nào để được ra ạ

    • van phong luat su binh duong
      11 Tháng Một, 2023

      Vâng chào bạn, đối với câu hỏi của bạn luật sư có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:
      Bạn đang học quốc phòng theo yêu cầu của trường thì việc thực hiện thủ tục, nội quy tuân theo quy định của Trường hợp Trung tâm giáo dục quốc phòng nơi Trường bạn liên kết đào tạo. Do vậy bạn nên liên hệ với Trường hoặc Trung Tâm để biết thủ tục xin nghỉ phép và thực hiện sao cho phù hợp bạn nhé!
      Chúc bạn luôn mạnh khỏe và thành công.
      Trân trọng!

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.