Nghỉ việc khi đang thử việc có phải báo trước không?

Nghỉ việc khi đang thử việc có phải báo trước không? Tự ý nghỉ việc khi thử việc có phải bồi thường? Quyền nghỉ việc trong thời gian thử việc.

Câu hỏi của chị L.T.T gửi đến Công ty Luật 2A với nội dung như sau:

Chào Luật sư, em là công nhân may tại công ty may C.T. Tháng 9/2020 em có được công ty tuyển dụng vào vị trí công nhân may tại công ty. Hai bên có ký hợp đồng thử việc là 2 tháng. Sau 1 tháng thử việc em thấy mình không phù hợp với điều kiện làm việc tại công ty do đó em muốn nghỉ làm tại đây để tìm kiếm công việc khác. Luật sư cho em hỏi nếu em nghỉ việc tại công ty thì em có cần phải bảo trước không? Nếu có thì phải báo trước bao lâu ạ? Em xin cám ơn.

thử việc tại công ty

Luật sư tư vấn:

Rất cám ơn chị đã gửi câu hỏi về Công ty Luật 2A. Trong trường hợp của chị Luật sư tư vấn cho chị như sau:

Căn cứ Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 về kết thúc thời gian thử việc

Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu chị nhận thấy môi trường làm việc tại Công ty này không phù hợp thì trong thời gian thử việc chị có thể nghỉ việc bất cứ lúc nào mà không cần báo trước và không phải bồi thường. Đây là quy định của pháp luât, tuy nhiên xét trên thực tế thì luật sư khuyên chị nên chủ động báo trước cho công ty ít nhất 10 ngày để Công ty nắm bắt, sắp xếp nhân sự thay thế vị trí của chị đồng thời giải quyết sớm các chế độ cho chị trong khoảng thời gian thử việc tại Công ty.

Trên đây là những tư vấn mà Công ty Luật 2A dành cho chị. Nếu chị cần tư vấn thêm hoặc sử dụng dịch vụ của Công ty Luật 2A, chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Luật sư tư vấn lập di chúc tại Bình Dương

    Luật sư tư vấn lập di chúc tại Bình Dương Luật sư tư vấn lập di chúc tại Bình Dương.  Thủ tục lập di chúc tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình Dương. Hồ sơ lập di chúc tại Bình Dương. Hướng dẫn lập di chúc tại Bình Dương. Bạn […]

  • Gây tai nạn giao thông phải bồi thường như thế nào?

    Gây tai nạn giao thông thì phải bồi thường như thế nào? Tai nạn giao thông là việc xảy ra rất thường xuyên và nhất là vào dịp cuối năm. Cứ giáp Tết thì số lượng vụ tai nạn giao thông lại ngày càng gia tăng. Thiệt hại xảy ra về người (sức khỏe, tính […]

  • Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho người lao động

    CÔNG TY CÓ BẮT BUỘC PHẢI TRẢ LƯƠNG THÁNG 13 CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG? Lương tháng 13 là gì? Mức lương tháng 13 là bao nhiêu? Liệu người sử dụng lao động có bắt buộc phải chi trả lương tháng 13 cho người lao động không?  Lương tháng 13 là vấn đề chưa bao giờ […]

  • Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế tại Bình Dương

    Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế tại Bình Dương. Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế tại Bình Dương. Văn bản từ chối nhận di sản thừa kế. Hồ sơ từ chối nhận thừa kế tại Bình Dương. Luật sư tư vấn thừa kế tại Bình Dương. Luật sư Bình […]

  • Công ty có được cho lao động đang mang thai nghỉ việc?

    Công ty có được cho lao động đang mang thai nghỉ việc? Công ty có được cho lao động đang mang thai nghỉ việc? Luật sư tư vấn luật lao động. Luật sư tư vấn lao động tại Bình Dương. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động đang mang thai. […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *