Câu hỏi của anh Nguyễn Văn N tại Bình Dương gửi về như sau:

Thưa Luật sư, tôi là Nguyễn Văn N, tôi đang sống tại Dĩ An, Bình Dương. Tôi đang muốn mua một thửa đất tại phường Tân Đông Hiệp, Dĩ An. Khi đến gặp chủ đất thì người này cho tôi xem sổ đỏ thì đúng là tên của người đó. Hiện tại, chủ nhà đang ở trên đất đó và có tầng trệt đang cho thuê. Sau khi làm hợp đồng cọc thì tôi có hẹn vợ chồng chủ đất đến Văn phòng công chứng để ký hợp đồng chuyển nhượng. Chủ đất nói mình ông ấy đi là được rồi, tài sản này là do bố mẹ ông ấy tặng cho riêng ông ấy nên không cần phải vợ đi ký. Luật sư cho hỏi như vậy có đúng không? Và tôi phải làm như thế nào để tránh tranh chấp.

Tài sản riêng của vợ chồng

Luật sư tư vấn:

Đầu tiên Luật sư công ty Luật 2A cám ơn anh đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Luật sư tư vấn cho anh như sau:

Ai là người sở hữu tài sản?

Căn cứ Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia Đình 2014 thì tài sản riêng của vợ, chồng bao gồm:

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Như vậy trong trường hợp của anh, tài sản mà anh muốn mua là tài sản của riêng người chồng do đó ông ấy có thể tự mình định đoạt mà không cần có sự đồng ý của vợ.

mua tài sản riêng của vợ chồng

Một số trường hợp đặc biệt

Để đảm bảo quyền lợi cho anh, anh cần lưu ý một số quy định sau để tránh tranh chấp về sau làm ảnh hưởng đến quyền lợi của mình.

Khoản 4 Điều 44 Luật Hôn nhân và Gia Đình 2014 có quy định:

Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ

Như vây, Nếu người chồng sử dụng căn nhà để kinh doanh, cho thuê mà tiền có được từ hoạt động này là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của vợ. Tức là người vợ cần ký vào văn bản chuyển nhượng dù đây là tài sản riêng của người chồng.

Điều 31 Luật Hôn nhân và Gia Đình 2014 về giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng

Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.

Như vậy, người chồng sử dụng căn nhà làm nơi ở duy nhất cho cả gia đình thì trong biên bản bàn giao nhà ở anh nên yêu cầu người vợ ký vào và cam kết không tranh chấp về sau để đảm bảo.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của anh. Trường hợp anh còn thắc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc anh có mong muốn được luật sư hỗ trợ giải quyết vụ việc. Anh vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không?

    Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Phương thức cấp dưỡng nuôi con. Mức cấp dưỡng nuôi con. Luật sư tư vấn ly hôn. Luật sư Bình Dương. Yêu cầu tư vấn: Ngày […]

  • Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương

    Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Tranh chấp hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Hủy hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Luật sư tư vấn đất đai tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Yêu […]

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

  • Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù?

    Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù? Câu hỏi của chị Huệ tại Dĩ An, Bình Dương như sau: Tôi ly hôn 03 năm trước, con giao cho nhà chồng nuôi dưỡng. Chồng tôi sau đó đi tù vì hành vi trộm cắp tài sản. Nay tôi muốn […]

  • Vay tiền không trả có bị gì không?

    Vay tiền không trả có bị gì không? Câu hỏi của chị V tại Bình Dương gửi đến Luật sư như sau: Chào Luật sư, Cha em có vay của một số tiền của người chuyên cho vay tại địa phương. Nhưng do tình hình kinh tế khó khăn hiện chưa thể trả tiền. Luật […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *