Câu hỏi từ anh Hồ Văn Đ tại thị xã Tân Uyên, Bình Dương gửi về Công ty Luật 2A qua Zalo với nội dung như sau:

Chào luật sư, tôi có một số thắc mắc về vấn đề thừa kế xin được luật sư tư vấn.

Cha mẹ tôi có 5 người con, tôi là con thứ 3. Năm 2017, mẹ tôi do bệnh nặng, khi mất mẹ chỉ trăn trối căn dăn anh em phải hòa thuận và chăm sóc ba cho tốt. Năm 2019, cha tôi do tuổi cao nên cũng đột ngột qua đời. Cha mẹ tôi có để lại di sản là một căn nhà 50 m2 nằm trên thửa đất có diện tích là hơn 3000 m2 tại phường Tân Ba, thị xã Tân Uyên, Bình Dương. Sau khi đám tang cha thì anh cả tôi nói là vợ chồng anh sống với cha mẹ đã lâu, cũng đang ở trong nhà và lại là con cả nên tài sản của cha mẹ sẽ do anh thừa kế. Sau này, ngày dỗ cha mẹ anh sẽ lo, anh em cứ thế mà làm ăn. Tôi muốn biết tôi có được hưởng di sản của cha mẹ tôi không? Làm thế nào để tôi có thể nhận phần di sản tại Tân Uyên mà mình đáng ra được hưởng? Xin cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Luật sư tư vấn thừa kế tại Tân Uyên, Bình Dương

Cảm ơn anh Đ đã gửi câu hỏi về cho Luật sư Công ty Luật 2A. Về thắc mắc của anh, luật sư có ý kiến tư vấn cho anh như sau:

Thứ nhất: Anh có được hưởng di sản của cha mẹ mình không?

Như thông tin anh đã cung cấp thì cha mẹ anh mất không để lại di chúc do đó theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 thì di sản thừa kế của cha mẹ anh để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Tại Điều 649 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thừa kế theo pháp luật thì: “Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.”

Như vậy trường hợp của anh thì tài sản của cha mẹ anh sẽ được phân chia theo hàng thừa và điều kiện thừa kế.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 651 BLDS 2015 thì hàng thừa kế thứ nhất của cha mẹ anh sẽ bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Căn cứ quy định này thì anh cũng là người thuộc hàng thừa kế theo pháp luật của cha mẹ anh vì vậy anh sẽ được hưởng một phần di sản mà cha mẹ anh để lại. Do anh chưa cung cấp các thông tin cụ thể về những người thuộc hàng thừa kế của cha mẹ anh hiện còn sống hay đã chết, nếu đã chết thì chết trước hay chết sau cha mẹ anh nên luật sư chưa thể đưa ra ý kiến tư vấn cụ thể cho anh. Do vậy nếu anh muốn biết được cụ thể anh được chia bao nhiêu phần trong khối di sản này, anh vui lòng liên hệ lại với luật sư để cung cấp thông tin đầy đủ cho luật sư.

Cùng với đó, để anh được nhận khối di sản trên anh phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Thứ hai: Khai nhận di sản thừa kế tại thị xã Tân Uyên

Để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại thị xã Tân Uyên anh cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết;

+ Bản sao giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Giấy chứng minh sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam/Hộ chiếu của các bên tham gia khai nhận di sản thừa kế tại Tân Uyên;

+ Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Tường trình quan hệ nhân thân của người yêu cầu công chứng về di sản thừa kế;

+ Các giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản.

Sau khi chuẩn bị đầy đủ những giấy tờ trên, Anh nộp hồ sơ đến tổ chức hành nghề công chứng trong địa bàn tỉnh Bình Dương để được khai nhận di sản thừa kế.

Văn phòng Luật sư Tân Uyên

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Dân sự ngày 24 tháng 11 năm 2015 (có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017);

– Luật Công chứng ngày 20 tháng 6 năm 2014 (có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015);

Các dịch vụ của Công ty Luật 2A trong lĩnh vực thừa kế tại Tân Uyên, Bình Dương.

  • Tư vấn pháp luật về thừa kế miễn phí qua số điện thoại 0924 198 299 – 0971 491 595, Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595 hoặc Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
  • Dịch vụ thực hiện khai nhận di sản thừa kế trọn gói tại Tân Uyên với mức phí chỉ từ 3.000.000 đồng.
  • Dịch vụ xử lý những hồ sơ thừa kế khó do thiếu hồ sơ, bị tổ chức công chứng trả lại với mức phí chỉ từ 5.000.000 đồng
  • Cử luật sư tham gia bảo vệ trong các vụ việc tranh chấp về thừa kế trên địa bàn thị xã Tân Uyên với mức phí chỉ từ 5.000.000 đồng.

Để được tư vấn pháp luật miễn phí và sử dụng dịch vụ của Luật sư Công ty Luật 2A tại Tân Uyên, Bình Dương, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Công ty Luật 2A theo  thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn.

Bài viết liên quan

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

  • Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù?

    Có được yêu cầu thay đổi người nuôi con vì chồng cũ đi tù? Câu hỏi của chị Huệ tại Dĩ An, Bình Dương như sau: Tôi ly hôn 03 năm trước, con giao cho nhà chồng nuôi dưỡng. Chồng tôi sau đó đi tù vì hành vi trộm cắp tài sản. Nay tôi muốn […]

  • Vay tiền không trả có bị gì không?

    Vay tiền không trả có bị gì không? Câu hỏi của chị V tại Bình Dương gửi đến Luật sư như sau: Chào Luật sư, Cha em có vay của một số tiền của người chuyên cho vay tại địa phương. Nhưng do tình hình kinh tế khó khăn hiện chưa thể trả tiền. Luật […]

  • Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi

    Khi nào thì bị khởi tố vì hành vi cho vay nặng lãi Khi có tiền nhàn rỗi thì nhiều người muốn cho vay để có thêm thu nhập từ khoản tiền tiết kiệm của mình. Đặc biệt, trong tình hình dịch bên thì nhu cầu vay tiền càng lớn còn ngân hàng thì giảm […]

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *