Làm sao khi kết quả giám định thương tật quá nhẹ?

Làm sao khi kết quả giám định thương tật quá nhẹ? Giám định lại, làm sao để được giám định lại, Giám định thương tật trong vụ án hình sư.

Trong nhiều vụ án đặc biệt là các vụ án hình sư về tội cố ý gây thương tích thì kết luận giám định thương tất có tính quyết định trong tội danh, tính chất nguy hiểm của hành vi. Tuy vậy, nhiều trường hợp khi nhận được kết quả giám định thương tất do cơ quan công an cung cấp đã không khỏi bất ngờ về tỷ lệ thương tật có phần quá thập hoặc quá cao so với thực tế. Nhằm đảm bảo sự công bằng trong giải quyết vụ án, qua bài viết này chúng tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách để yêu cầu giám định lại thương tật trong vụ án hình sự.

Cơ sở pháp lý của việc giám định lại như sau: 

Căn cứ quy định của Bộ luật Tố tụng Hình sư 2015.

Điều 211. Giám định lại

1. Việc giám định lại được thực hiện khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không chính xác. Việc giám định lại phải do người giám định khác thực hiện.

2. Cơ quan trưng cầu giám định tự mình hoặc theo đề nghị của người tham gia tố tụng quyết định việc trưng cầu giám định lại. Trường hợp người trưng cầu giám định không chấp nhận yêu cầu giám định lại thì phải thông báo cho người đề nghị giám định bằng văn bản và nêu rõ lý do.

3. Trường hợp có sự khác nhau giữa kết luận giám định lần đầu và kết luận giám định lại về cùng một nội dung giám định thì việc giám định lại lần thứ hai do người trưng cầu giám định quyết định. Việc giám định lại lần thứ hai phải do Hội đồng giám định thực hiện theo quy định của Luật giám định tư pháp.

Như vậy để được giám định lại thì cần có sự yêu cầu của cơ quan trưng cầu giám định hoặc có yêu cầu của người tham gia tố tụng. Tuy vậy, người trưng cầu giám định vẫn có thể từ chối việc giám định lại.

Thủ tục giám định lại:

Hồ sơ gồm có: Kết luận giám định trước đó, đơn đề nghị giám định lại, Các giấy tờ thể hiện quyền yêu cầu giám định lại (văn bản thông báo người bào chữa).

Nộp hồ sơ: Các bạn nộp hồ sơ đến cơ quan trưng cầu giám định

Công ty Luật 2A hỗ trợ dịch vụ tư vấn, soạn đơn yêu cầu giám định lại. Quý khách hàng có nhu cầu vui lòng liên hệ thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

  • Tư vấn pháp luật miễn phí cho công nhân, người nghèo tại Bến Cát

    Tư vấn pháp luật miễn phí cho công nhân, người nghèo tại Bến Cát Thấu hiểu những khó khăn của anh, chị, em công nhân, người có thu nhập thấp tại Bến Cát. Chúng tôi trăn trở làm sao mang đến những dịch vụ pháp lý tốt và giá thành hợp lý cho bà con […]

  • Quan hệ với người dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý như thế nào?

    Quan hệ với người dưới 16 tuổi sẽ bị xử lí như thế nào? Câu hỏi tư vấn được gửi từ tài khoản Facebook của anh Nguyễn Hữu T về fanfage Luật sư Bình Dương có nội dung như sau: Chào Luật sư Cháu tôi năm nay 19 tuổi, trong một lần đi sinh nhật […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *