Hình phạt đối với tội chứa mại dâm

Hình phạt đối với tội chứa mại dâm. Mức hình phạt đối với tội chứa mại dâm. Chứa mại dâm bị phạt bao nhiêu năm tù? Chứa mại dâm bị phạt như thế nào?

Yêu cầu tư vấn:

Yêu cầu tư vấn được gửi về trang facebook Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh của Công ty Luật 2A từ tài khoản facebook “Hồ Thị B” có nội dung như sau:

Em năm nay 34 tuổi, hiện em đang sống ở thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em về mức hình phạt đối với tội chứa mại dâm. Tháng 9/2019 em thuê mặt bằng mở quán cà phê, em thuê bạn em vào làm phục vụ tại quán. Do dịch bệnh nên khách ế ẩm, tiền mặt bằng lại cao nên bạn em có chủ động nói với em rằng nếu ai có nhu cầu mua bán dâm thì em để cho nó phục vụ họ, nó sẽ chia cho em một nửa tiền nhận từ khách để em có tiền trả tiền mặt bằng và nó sẽ không nhận lương hàng tháng nữa. Vì khó khăn quá nên em đã đồng ý. Vào đầu tháng 7/2020, khi bạn em đang bán dâm cho khách thì bị công an thị xã Thuận An vào kiểm tra và phát hiện. Họ đã mời em và bạn em về làm việc, em đã khai với họ toàn bộ sự việc như trên.

Nay các cán bộ điều tra cho biết hành vi của em sẽ bị xử lý về tội chứa mại dâm nên em đang rất hoang mang không biết nếu phạm tội này thì hình phạt đối với em sẽ như thế nào? Hiện em còn đang nuôi con nhỏ, gia đình em hoàn cảnh lại gặp nhiều khó khăn thì có được giảm nhẹ hình phạt không? Kính mong luật sư tư vấn giúp em.

Hình phạt đối với tội chứa mại dâm
Luật sư tư vấn:

Chào bạn, với nội dung vụ việc của bạn và câu hỏi bạn đề ra, luật sư có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định của khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh Phòng chống mại dâm 2003 thì “Chứa mại dâm là hành vi sử dụng, thuê, cho thuê hoặc mượn, cho mượn địa điểm, phương tiện để thực hiện việc mua dâm, bán dâm”. Theo đó hành vi của bạn là cho mượn địa điểm kinh doanh (quán cà phê) của mình để cho bạn của bạn thực hiện việc bán dâm. Hành vi này đã cấu thành tội chứa mại dâm theo quy định nêu trên.

Hình phạt đối với tội chứa mại dâm được quy định cụ thể tại Điều 327 Bộ luật hình sự 2015 như sau:

Điều 327. Tội chứa mại dâm

1. Người nào chứa mại dâm, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Cưỡng bức mại dâm;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Chứa mại dâm 04 người trở lên;

đ) Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

e) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của người bán dâm từ 11% đến 45%;

g) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

h) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của người bán dâm 46% trở lên.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Đối với 02 người trở lên từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên;

c) Cưỡng bức mại dâm dẫn đến người đó chết hoặc tự sát.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt quản chế từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Để xác định khung hình phạt cụ thể đối với bạn thì các cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét về các hành vi của bạn thuộc trường hợp nào trong các điểm, khoản nêu tại Điều 327 nêu trên, đồng thời xem xét về các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đối với bạn, nhân thân của bạn.

Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định của Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 bao gồm:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

k) Phạm tội vì bị người khác đe dọa hoặc cưỡng bức;

l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;

m) Phạm tội do lạc hậu;

n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;

p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ, người có công với cách mạng.

Căn cứ vào các tình tiết nêu trên, bạn có thể xem xét bạn có những tình tiết giảm nhẹ nào để đề nghị các cơ quan tiến hành tố tụng xem xét giảm nhẹ hình phạt cho bạn khi quyết định hình phạt.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của bạn, trường hợp bạn còn khúc mắc muốn được Luật sư tư vấn thêm hoặc bạn có nhu cầu nhờ luật sư bào chữa cho bạn trong vụ án này, bạn có thể liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Luật sư giỏi tại Vĩnh Cửu, Đồng Nai

    Luật sư giỏi tại Vĩnh Cửu Luật sư giỏi tại Vĩnh Cửu. Văn phòng luật sư Vĩnh Cửu. Luật sư tư vấn pháp luật tại Vĩnh Cửu, Luật sư Vĩnh Cửu. Luật sư uy tín tại Vĩnh Cửu. Luật sư nổi tiếng tại Vĩnh Cửu. Văn phòng luật sư Vĩnh Cửu – Công ty Luật […]

  • Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng

    Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng Địa chỉ Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng. Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Luật sư Đức Trọng. Văn phòng Luật sư Đức Trọng. Tư vấn pháp luật tại […]

  • Tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 11% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 11% có bị truy cứu trách nhiệm hình sự? Tỷ lệ tổn thương cơ thể là căn cứ quan trọng để xác định tội danh trong vụ án hình sự, đặc biệt là các vụ án liên quan đến sức khỏe, tính mạng con người. Là yếu tố […]

  • Dịch vụ công chứng lấy liền tại Dĩ An Bình Dương

    Dịch vụ công chứng lấy liền tại Dĩ An Bình Dương Dịch vụ công chứng lấy liền tại Dĩ An Bình Dương. Văn phòng công chứng tại Dĩ An. Công chứng giấy tờ tại Dĩ An. Công chứng trong ngày tại Dĩ An. Dịch vụ công chứng tại nhà tại Dĩ An. Công chứng giấy […]

  • Số điện thoại Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa

    Số điện thoại Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa Số điện thoại Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa. Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa. Thông tin liên hệ Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa. Tòa án nhân dân thành phố Bà Rịa. Văn phòng luật […]

Comments (2)

  1. Hoàng Thanh
    8 Tháng Hai, 2022

    Kính gửi Luật sư,

    Hiện tôi có mảnh đất diện tích 207.3 m2 tại P.Thới Hòa, Tx. Bến Cát. Trong đó có 80 m2 ODT và 100.6 m2 CLN và 26.7 m2 thuộc HLATĐB.
    Nhờ báo giá giúp tôi chi phí dịch vụ chuyển mục đích sử dụng đất trọn gói cho 100.6 m2 CLN.
    Xin cảm ơn.

    Hoàng Thanh

    • van phong luat su binh duong
      9 Tháng Hai, 2022

      Chào anh, trường hợp này anh vui lòng gửi thông tin sổ đỏ qua zalo số 0924 198 299 – 0971 491 595 để luật sư tham khảo thông tin thửa đất coi phần diện tích còn lại có đủ điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất không và báo giá cụ thể cho anh nhé! Cảm ơn anh!

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *