Câu hỏi của anh Ngô Văn H ở Dĩ An, Bình Dương như sau: Tôi có con trai 17 tuổi, học sinh trường trung học phổ thông Nguyễn An Ninh, Dĩ An. Đầu tháng 12/2019 trên đường đi học về con trai tôi có va quẹt giao thông với hai thanh niên đi ngược chiều. Sau khi cự cãi, con trai tôi bị 2 thanh niên kia lao vào tấn công gây thương tích 5%. Sau đó công an phường đưa cả 3 về trụ sở công an phường lập biên bản. Sau sự việc trên con trai tôi phải điều trị tại bệnh viện và nghỉ học để hồi phục. Được biết hai thanh niên kia cùng thường trú tại phường Dĩ An, thị xã Dĩ An, tôi có nhiều lần đến để yêu cầu bồi thường nhưng họ không chịu bồi thường. Tôi không biết phải xử lý như thế nào? Mong Luật sư giúp đỡ để tôi có thể đòi bồi thường những người đã gây thương tích cho con trai tôi.

Trả lời: Trước hết Luật sư Dĩ An gửi lời cảm ơn đến anh H vì đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Luật sư Dĩ An, Công ty Luật 2A.

Sau khi tiếp nhận câu hỏi của anh và nghiên cứu các quy định của pháp luật, Luật sư Dĩ An trả lời câu hỏi của a như sau:

Đánh nhau sau va quẹt giao thông

Căn cứ yêu cầu bồi thường

Căn cứ Điều 584 Bộ luật dân sự 2015 về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại 

“Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác”. Như nội dung anh cung cấp có thể xác định hai thanh niên kia đã có hành vi vi phạm pháp luật xâm phạm đến sức khỏe của con trai anh, do đó phải có trách nhiệm bồi thường. Trong trường hợp họ không tự nguyện khắc phục những hậu quả mà mình gây ra anh có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Về mức bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng

Căn cứ Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 về nguyên tắc bồi thường thiệt hại

Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Điều 590 Bộ luật dân sự 2015 về thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định

Căn cứ quy định trên anh xác định các chi phí hợp lý để cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của con trai anh và chi phí hợp lý, phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc con trai anh trong thời gian điều trị để yêu cầu hai thanh niên kia bồi thường thiệt hại.

Về trách nhiệm bồi thường

Căn cứ Điều 587 Bộ luật dân sự 2015 về bồi thường thiệt hại do nhiều người cùng gây ra

Trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau

Như vây anh có thể yêu cầu họ liên đới chịu trách nhiệm bồi thường tức anh không phải yêu cầu từng người bồi thường phần của mình mà chỉ cần yêu cầu một người phải bồi thường và người còn lại có trách nhiệm hoàn trả cho người đã bồi thường.

Trên đây là những nội dung mà Luật sư Dĩ An tư vấn cho anh. Nếu có bất cứ thắc mắc gì anh vui lòng liên hệ:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Trân trọng cảm ơn!

 

Bài viết liên quan

  • Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe cho người nước ngoài tại Việt Nam Thực hiện theo Điều 41 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải và được sửa đổi, bổ […]

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không?

    Người ở nhà thuê có thể đăng ký thường trú được không? Câu hỏi của anh Quân tại Dĩ An, Bình Dương gửi đến Luật sư công ty Luật 2A như sau: Chào Luật sư, tôi hiện tại đang thuê nhà nguyên căn tại Dĩ An, Gần đây bào chí có đưa tin theo luật […]

  • Thủ đoạn lừa đảo vay qua app phổ biến hiện nay

    Thủ đoạn lừa đảo vay qua app phổ biến hiện nay Vay qua app đang là đề tài nóng trong thời gian qua, đặc biệt là trong thời gian dịch bệnh kéo dài đã đẩy nhiều người đến cảnh vay nợ để chị tiêu qua ngày. Qua bài viết này chúng tôi đưa đến các […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *