Di chúc miệng có được công nhận hay không? Điều kiện để di miệng được công nhận?

Anh NTT ở Long An có gửi câu hỏi về cho Công ty Luật 2A như sau: Chào Luật sư, mẹ tôi mất năm 2017, cha tôi mất năm 2018. Cả cha và mẹ tôi có chăng chối trước khi mất là để lại toàn bộ tài sản cho tôi. Đến năm 2019 anh chị em bất đồng quan điểm nên yêu cầu Tòa án giải quyết “Tranh chấp về thừa kế”. Tôi xin hỏi, tôi có được nhận toàn bộ di sản mà cha mẹ tôi để lại cho tôi không?

Luật sư tư vấn: Chào anh, rất cảm ơn anh đã quan tâm và gửi câu hỏi về Công ty Luật 2A, sau đây Luật sư tư vấn cho anh như sau:

Qua trình bày của anh thì cha mẹ anh chết để lại chăng chối rằng cho anh toàn bộ tài sản. Căn cứ:

Điều 627. Hình thức của di chúc

Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

Điều 629. Di chúc miệng

1. Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

2. Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.”.

Như vậy việc chăng chối của cha mẹ anh là một trong những hình thức di chúc được pháp luật công nhận nếu nó được lập trong trường hợp tính mạng bị đe dọa và cha mẹ anh mất trong vòng 3 tháng kể từ ngày để lại chăng chối.

Luật sư tư vấn căn cứ khoản 5 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015 thì “di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng“.

Như vậy, nếu chăng chối của cha mẹ anh đáp ứng đầy đủ theo quy định trên của Pháp luật thì sẽ được công nhận.

Luật sư tư vấn về thừa kế

Công ty Luật 2A là một công ty luật có trụ sở tại Dĩ An, Bình Dương tập hợp đội ngũ luật sư, văn phòng luật sư giỏi trong khu vực Dĩ An, Thuận An, Tân Uyên, thành phốThủ Dầu Một, Bến Cát, Bàu Bàng, thành phố Hồ Chí Minh, Long An, Đồng Nai, Bình Phước, Bà Ria – Vũng Tàu. Công ty luật 2A chuyên cử luật sư, văn phòng luật sư giỏi về dân sự tham gia bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho khách hàng trong các thủ tục về thừa kế, tranh chấp về thừa kế. Cụ thể:

+ Tư vấn thừa kế có di chúc hợp pháp;

+ Tư vấn thừa kế có di chúc không hợp pháp;

+ Thừa kế trong trường hợp không có di chúc;

+ Thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Thừa kế thế vị;

+ Tranh chấp di sản thừa kế

+ Tư vấn lập di chúc.

Để được Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí, giải đáp thắc mắc, soạn thảo văn bản, giải quyết tranh chấp phân chia di sản, các bạn vui lòng liên hệ.

 

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Dịch vụ lập di chúc tại nhà ở Thủ Đức

    Dịch vụ lập di chúc tại nhà ở Thủ Đức Công chứng di chúc tại Thủ Đức. Lập di chúc tại nhà ở Thủ Đức. Luật sư tư vấn lập di chúc tại Thủ Đức. Dịch vụ lập di chúc tại nhà ở Thủ Đức. Luật sư Thủ Đức. Văn phòng luật sư Thủ Đức. […]

  • Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom

    Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom Ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn tại Trảng Bom. Tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn chia tài sản chung khi […]

  • Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bình Dương

    Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bạn muốn ly hôn tại Thuận An nhưng không biết bắt đầu từ đâu? Bạn không biết hồ sơ ly hôn tại Thuận An bao gồm những giấy tờ gì? Thủ tục ly hôn tại Thuận An như thế nào? Bạn muốn tìm một văn phòng […]

  • Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng

    Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng Địa chỉ Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng. Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Luật sư Đức Trọng. Văn phòng Luật sư Đức Trọng. Tư vấn pháp luật tại […]

  • Hướng dẫn sang tên sổ đỏ được thừa kế tại Bình Dương

    Hướng dẫn sang tên sổ đỏ được thừa kế tại Bình Dương Hướng dẫn sang tên sổ đỏ được thừa kế tại Bình Dương. Thủ tục thừa kế tại Bình Dương. Hồ sơ thừa kế tại Bình Dương. Thủ tục sang tên sổ đỏ được thừa kế tại Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình […]

Comment (1)

  1. Nguyễn Ngọc Diễm
    22 Tháng Năm, 2022

    Dạ cho e hỏi là sắp tới e kết hôn với 1 người. A đó đã ly dị vợ rồi. Mà vợ không chịu cắt hộ khẩu. Vậy sau khi kết hôn e có nhập tên vào chung hộ khẩu được không ạ. Và người vợ cũ đó còn có quyền gì trong đó không vậy ạ. Em xin cám ơn ạ.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *