Di chúc định đoạt tài sản cho một người, những người thừa kế còn lại có được hưởng thừa kế?

Yêu cầu tư vấn:

Kính chào Công ty Luật 2A, tôi tên Nguyễn Thị T, sinh năm 1985, gia đình tôi đang sinh sống tại khu phố Tân Phú 1, phường Tân Bình, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Gia đình tôi hiện đang có một vướng mắc về pháp lý, mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Vợ chồng chúng tôi tôi lấy nhau và có đăng ký kết hôn vào năm 2005, vợ chồng tôi có 02 con chung và 01 thửa đất tại Dĩ An. Năm 2015 vợ chồng tôi ly hôn, khi giải quyết ly hôn vợ chồng tôi chưa thực hiện phân chia tài sản chung. Khoảng năm 2017, chồng tôi lấy vợ mới và sinh được 01 người con. Khi sống chung với vợ hai thì chồng tôi và cô ta có mua chung 01 căn nhà chung cư tại phường An Bình, thị xã Dĩ An. Tháng 11/2019 chồng tôi bị tai nạn lao động mất, nay tôi mới phát hiện ra chồng tôi đã làm di chúc để lại toàn bộ phần tài sản chung của anh ta với tôi và phần tài sản của anh ta với vợ hai cho con chung của anh ta và vợ hai. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này các con của tôi có được hưởng thừa kế nữa không?

Luật sư tư vấn

Rất cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn về cho chúng tôi. Sau đây luật sư Công ty Luật 2A có ý kiến tư vấn cho chị như sau:

Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 thì cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình cho người khác. Do vậy quyền lập di chúc là quyền được pháp luật công nhận và bảo hộ. Di chúc là văn bản thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Chính vì thế khi xử lý các vụ việc liên quan tới thừa kế thì pháp luật luôn ưu tiên thừa kế theo di chúc có nghĩa là nếu cá nhân đã để lại di chúc thì sẽ thực hiện phân chia di sản theo di chúc mà không được chia di sản thừa kế theo pháp luật (trừ trường hợp di chúc định đoạt một phần tài sản, phần còn lại sẽ được chia theo pháp luật hoặc di chúc bị vô hiệu thì toàn bộ di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật).

Thừa kế theo di chúc

Trong trường hợp này, chồng chị đã có di chúc để lại phần tài sản của mình trong khối tài sản chung với chị và trong khối tài sản chung với người vợ thứ hai cho người con của chồng chị và vợ hai. Chính vì vậy, người con của vợ hai sẽ được hưởng di sản thừa kế của chồng chị để lại theo di chúc.

Tuy nhiên, nếu trường hợp 02 con của chị chưa đủ 18 tuổi thì các con của chị sẽ được hưởng thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015. Cụ thể như sau:

Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động…”

Căn cứ vào quy định này thì các con của chị sẽ được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất thừa kế theo pháp luật. Trong quy định trên có đề cập tới vợ cũng là người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Tuy nhiên theo nội dung chị trình bày với Luật sư thì chị hiện đã ly hôn với chồng rồi nên chị không được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc nữa.

Ngoài ra, theo nội dung chị trình bày thì luật sư chưa có đầy đủ thông tin để xem xét tính hợp pháp của di chúc chồng chị để lại. Vì di chúc do cá nhân lập phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 630 Bộ luật dân sự năm 2015 thì mới được coi là di chúc hợp pháp.

Do vậy để có căn cứ chính xác trong việc tư vấn cho chị trong trường hợp này, chị có thể mang bản di chúc tới Văn phòng của Công ty Luật 2A để luật sư tham khảo và thực hiện tư vấn sâu hơn cho chị.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A đối với những thắc mắc của chị T về việc thừa kế theo di chúc. Quý khách hàng có mong muốn được tư vấn pháp luật miễn phí hoặc sử dụng dịch vụ của Công ty Luật 2A vui lòng liên hệ:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Zalo: 0924 198 299 – Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Tạm trú ở Bến Cát có ly hôn được ở Bên Cát không?

    Tiêu đề bài viết cũng là thắc mắc mà nhiều bạn công nhân xa quê khi muốn giải quyết vấn đề ly hôn tại Bến Cát, Bình Dương liên hệ đến Công ty Luật 2A. Qua bài viết này Công ty Luật 2A sẽ giải đáp các thắc mắc về yêu tố nơi cư trú […]

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương ở đâu? Làm sao để được cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương? Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương như […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

Comments (3)

  1. Lê thị Hồng
    30 Tháng Một, 2021

    Cho e hỏi xin giấy ly hôn ở đâu phú an bến cát ạ

    • van phong luat su binh duong
      16 Tháng Hai, 2021

      Chị liên hệ số điện thoại 0924198299 để được hỗ trợ nhé

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Hai, 2021

      Chào bạn, nếu bạn muốn làm đơn ly hôn tại Bến Cát, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A qua zalo hoặc số điện thoại 0924198299 – 0971491595 để được luật sư hỗ trợ cung cấp mẫu đơn ly hôn đúng và chính xác nhất bạn nhé! Cảm ơn bạn.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *