Đăng ký kết hôn ở đâu?

Để bắt đầu quan hệ hôn nhân hợp pháp, nam và nữ phải thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để được pháp luật công nhận quan hệ hôn nhân.

Vậy đăng ký kết hôn ở đâu? Để đăng ký kết hôn cần những giấy tờ gì? Thủ tục đăng ký kết hôn như thế nào?

Để giải đáp những câu hỏi trên, mời các bạn cùng tham khảo bài viết của Luật sư Công ty Luật 2A.

1. Đăng ký kết hôn ở đâu?

Luật sư tư vấn kết hôn: 0924 198 299

Theo quy định tại Điều 17 Luật hộ tịch năm 2014 thì đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau được thực hiện tại UBND cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ.

Nơi cư trú ở đây được hiểu là nơi thường trú hoặc tạm trú.

2. Hồ sơ đăng ký kết hôn

Để thực hiện việc đăng ký kết hôn, hai bên nam nữ cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

Chứng minh nhân dân, hộ khẩu bản gốc

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (áp dụng đối với trường hợp hai bên nam nữ có một người cư trú tại UBND xã, phường khác với UBND xã, phường của bên còn lại)

Tờ khai đăng ký kết hôn

Về thủ tục đăng ký kết hôn

3. Thủ tục đăng ký kết hôn được thực hiện như sau:

1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

Trên đây là bài viết “Đăng ký kết hôn tại đâu?” của Công ty Luật 2A.

Trường hợp Quý khách hàng mong muốn được luật sư tư vấn pháp luật miễn phí và hướng dẫn về thủ tục đăng ký kết hôn, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299.

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom

    Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom Ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn tại Trảng Bom. Tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn ly hôn tại Trảng Bom. Luật sư tư vấn chia tài sản chung khi […]

  • Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bình Dương

    Dịch vụ ly hôn trọn gói tại Thuận An Bạn muốn ly hôn tại Thuận An nhưng không biết bắt đầu từ đâu? Bạn không biết hồ sơ ly hôn tại Thuận An bao gồm những giấy tờ gì? Thủ tục ly hôn tại Thuận An như thế nào? Bạn muốn tìm một văn phòng […]

  • Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng

    Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng Địa chỉ Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Số điện thoại Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng Lâm Đồng. Tòa án nhân dân huyện Đức Trọng. Luật sư Đức Trọng. Văn phòng Luật sư Đức Trọng. Tư vấn pháp luật tại […]

  • Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương Thủ tục đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại Bình Dương. Hồ sơ đăng ký khai sinh cho con của người Việt Nam với người nước ngoài tại […]

  • Hướng dẫn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương

    Hướng dẫn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương Luật sư tư vấn ly hôn với người đang bị phạt tù tại Bình Dương. Luật sư tư vấn ly hôn tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư Bình Dương. Ly hôn với người ngồi tù tại Bình […]

Comments (2)

  1. Lương Hà
    18 Tháng Năm, 2022

    Vk ck ly hôn .con mới được 26th thì có phải là mẹ được toàn quyền nuôi con không ạ ?

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Năm, 2022

      Vâng, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho luật sư. Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn con dưới 36 tháng tuổi sẽ được ưu tiên giao cho mẹ nuôi trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện. Do vậy việc mẹ có được nuôi con sau khi ly hôn không thì còn phải xem xét điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng con của cha và mẹ bạn ạ. Nếu bạn cần tư vấn cụ thể hơn bạn có thể liên hệ với luật sư qua số điện thoại/zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595 để được hỗ trợ bạn nhé!

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *