Công ty tôi có quyền tạm ngừng thanh toán khi Công ty bạn giao hàng lỗi?

Câu hỏi được gửi tới Công ty Luật 2A từ email: nguyenthanhtamxx@gmail.com có nội dung như sau:

Năm 2019, Công ty tôi có đặt mua keo dán giày từ Công ty TNHH TA có trụ sở tại phường Vĩnh Tân, thị xã Tân Uyên, tỉnh Bình Dương. Những đợt giao hàng đầu, keo đều đạt chất lượng tốt, tuy nhiên 02 đợt gần đây thì keo có vấn đề. Cụ thể là khi công ty tôi dán keo vào đế giày thì keo không dính mà còn ngả màu vàng. Sau khi phát hiện sự cố, công ty chúng tôi có thông báo tới Công ty TA và tạm ngừng thanh toán tiền hàng của 02 đợt giao hàng bị lỗi. Mới đây, Công ty TA gửi công văn yêu cầu chúng tôi thanh toán tiền theo thoả thuận trong hợp đồng, nếu không thanh toán Công ty TA sẽ kiện chúng tôi ra Toà án. Tôi muốn hỏi luật sư rằng theo quy định của pháp luật thì chúng tôi có quyền tạm ngừng thanh toán tiền mua hàng hay không? Nếu phát sinh tranh chấp thì chúng tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi cho mình? Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn tới cho Công ty Luật 2A. Với nội dung vụ việc trên chúng tôi có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Tạm ngừng thanh toán do hàng lỗi

Theo quy định tại Điều 308 Luật thương mại 2005 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về việc tạm ngừng thực hiện hợp đồng thì một trong các bên được tạm ngừng thực hiện hợp đồng trong các trường hợp sau:

Hàng hóa bị lỗi

Điều 308. Tạm ngừng thực hiện hợp đồng

Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này, tạm ngừng thực hiện hợp đồng là việc một bên tạm thời không thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Xảy ra hành vi vi phạm mà các bên đã thỏa thuận là điều kiện để tạm ngừng thực hiện hợp đồng;

2. Một bên vi phạm cơ bản nghĩa vụ hợp đồng”.

Theo nội dung bạn trình bày, Công ty TA là công ty bán keo cho Công ty bạn nhưng đã giao hàng không đạt chất lượng, việc này làm ảnh hưởng tới hoạt động sản xuất, kinh doanh của Công ty bạn. Đồng thời làm cho Công ty bạn không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng. Do đó đây có thể được coi là hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ của hợp đồng. Tuy nhiên khi Công ty bạn tạm ngừng thực hiện hợp đồng Công ty bạn phải thực hiện nghĩa vụ thông báo cho Công ty TA theo quy định tại Điều 315 Luật thương mại 2005 sửa đổi bổ sung năm 2017.

Trường hợp các bên phát sinh tranh chấp, để bảo vệ quyền lợi của Công ty bạn, bạn cần lưu ý các vấn đề sau:

– Thu thập chứng cứ chứng minh hàng hoá Công ty TA giao không đạt chất lượng như đã thoả thuận.

– Thu thập chứng cứ chứng minh Công ty bạn bị thiệt hại do hành vi sử dụng hàng hoá không đạt chất lượng mà Công ty TA cung cấp như chi phí thuê nhân công để sửa chữa hàng hoá, hàng hoá của Công ty bạn bị hư hỏng do sử dụng hàng không đạt chất lượng của Công ty TA giao.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đơi với câu hỏi của bạn. Trường hợp bạn còn thắc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ của Công ty chúng tôi. Bạn vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

 

Bài viết liên quan

  • Văn phòng luật sư Bình Dương

    Văn phòng luật sư Bình Dương Văn phòng luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư giỏi Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Luật sư uy tín tại Bình Dương. Tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Bình Dương là một trong những tỉnh thành […]

  • Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế

    Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế? Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế? Quyền thừa kế tài sản. Luật sư tư vấn thừa kế. Quyền thừa kế khi cha mẹ chết. Thủ tục nhận thừa kế tại sản từ cha mẹ. Câu hỏi tư vấn: Ngày […]

  • Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không?

    Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Phương thức cấp dưỡng nuôi con. Mức cấp dưỡng nuôi con. Luật sư tư vấn ly hôn. Luật sư Bình Dương. Yêu cầu tư vấn: Ngày […]

  • Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương

    Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Tranh chấp hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Hủy hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Luật sư tư vấn đất đai tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Yêu […]

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *