Thời gian vừa qua, Luật sư Công ty Luật 2A nhận được rất nhiều thắc mắc từ người lao động về việc Công ty có phải trả lương cho công nhân nghỉ dịch Covid hay không? Để các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này Luật sư Dĩ An – Công ty Luật 2A sẽ chia sẻ một số quy định về lao động trong mùa dịch Covid này.

Trong thời gian này nhiều công ty tại các khu công nghiệp thường cho nhân viên nghỉ hoặc làm việc theo một số ngày nhất định trong tuần. Lý do là vì nhu cầu của thế giới giảm sút do dịch và nguồn nguyên liệu khan hiếm, nhằm giảm thiệt hại trong mùa dịch này các công ty thực hiện các chính sách lao động cực đoan nhằm giảm quỹ lương cho tới khi sản xuất lại bình thường. Nhiều công ty đã thực hiện chính sách không trả lương những ngày nghỉ hay ngày nghỉ dịch sẽ trừ vào phép năm của công nhân…Nhiều công nhân đã bức xúc và nghỉ việc tràn lan.

Để giải đáp thắc mặc công ty có phải trả lương khi nghỉ dịch Covid -19? Chúng tôi sẽ phân tích một số quy định của Pháp luật như sau:

Công ty Luật 2A tư vấn về lao động

Theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động hiện hành:

Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ… thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy theo quy định trên thì người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận mức lương để nghỉ trong khi dịch bệnh. Mức lương thỏa thuận này sẽ không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Theo nghị định 90/2019 thì mức lương tối thiểu vùng như sau:

Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

Lưu ý: Trường hợp bạn không xác định được mình thuộc vùng nào thì liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp.

Để đòi lại quyền lợi cho mình khi bị chủ doanh nghiệp không trả lương trong ngày nghỉ dịch Covid quý khách hàng vui lòng liên hệ theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An

    Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Tư vấn pháp luật tại Dĩ An. Tìm luật sư giỏi tại Dĩ An Bạn đang muốn tư vấn pháp luật tại Dĩ An nhưng bạn không biết văn […]

  • Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên

    Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên. Văn phòng luật sư Tân Uyên. Tư vấn pháp luật tại Tân Uyên. Luật sư uy tín tại Tân Uyên Luật sư giỏi Tân Uyên. Bạn đang gặp rắc rối về pháp lý tại Tân Uyên? Bạn muốn tìm […]

  • Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An

    Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An. Tư vấn pháp luật tại Dĩ An. Tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An – Công ty […]

  • Văn phòng luật sư làm việc vào chủ nhật tại Dĩ An

    Văn phòng luật sư làm việc vào chủ nhật tại Dĩ An Bạn là công nhân viên không có thời gian rảnh vào các ngày trong tuần? Bạn muốn tìm Luật sư làm việc vào thứ 7, chủ nhật tại Dĩ An? Thấu hiểu và đồng cảm với những khó khăn của anh, chị, em […]

  • Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương.

    Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tư vấn nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Bảo hiểm thất nghiệp là gì? Theo quy định […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *