Con riêng của chồng có được thừa kế không?

Câu hỏi tư vấn được gửi về facebook Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh của Công ty Luật 2A từ tài khoản facebook Nguyễn Thị Q có nội dung như sau:

Chào luật sư, tôi và chồng đã kết hôn được 7 năm và có với nhau 2 người con. Đến tháng 12/2019, chồng tôi đổ bệnh nặng và không qua khỏi. Do ra đi đột ngột chồng tôi không kịp để lại di chúc. Lúc này có một người phụ nữ dẫn theo một bé gái tới nói đó là con riêng của chồng tôi với cô ấy có trước khi vợ chồng tôi lấy nhau nhưng không đăng kí kết hôn và nằng nặc đòi chia tài sản cho con gái cô ấy. Vậy tôi phải làm thế nào? Con riêng của chồng có được thừa kế hay không?

Cảm ơn luật sư rất nhiều.

 

Luật sư tư vấn:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn tới cho Công ty Luật 2A. Với nội dung câu hỏi của chị, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn cho chị như sau:

-Thứ nhất : Bé gái đó có phải là con của chồng chị hay không?

Đây là điều chị cần lưu ý đầu tiên, để chứng minh cháu bé là con của chồng chị, chị có thể yêu cầu người phụ nữ kia đưa ra các bằng chứng chứng minh như Giấy khai sinh của cháu bé, Các giấy tờ về xét nghiệm ADN…

Nếu người đó không đưa ra được đủ giấy tờ chứng minh quyền của mình thì chị có quyền từ chối việc chia thừa kế.

-Thứ hai: Quy định về việc chia thừa kế theo pháp luật

Do chồng chị mất mà không để lại di chúc nên di sản mà chồng chị để lại sẽ được chia theo pháp luật. Căn cứ Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 về người thừa kế theo pháp luật:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, nếu nguời phụ nữ kia có đầy đủ chứng cứ để chứng minh bé gái là con của chồng chị thì bé gái đó sẽ được hưởng di sản thừa kế mà chồng chị để lại.

Về phần di sản thừa kế sẽ được chia đều cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của chồng chị. Ví dụ sau khi chồng chị mất mà bố mẹ chồng còn sống, chồng chị không có bố mẹ nuôi, con nuôi, con riêng nào khác ngoài bé gái trên thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của chồng chị gồm: bố chồng, mẹ chồng, chị, 2 con chung của anh chị và bé gái con riêng của chồng chị. Tổng cộng là 6 người, vậy phần di sản thừa kế mà chồng chị để lại sẽ được chia thành 6 phần bằng nhau, bé gái con riêng của chồng chị được hưởng 1 phần trong 6 phần này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị, trường hợp chị còn khúc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc có nhu cầu nhờ Luật sư hỗ trợ giải quyết vụ việc, chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin sau:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

 

Bài viết liên quan

  • Tạm trú ở Bến Cát có ly hôn được ở Bên Cát không?

    Tiêu đề bài viết cũng là thắc mắc mà nhiều bạn công nhân xa quê khi muốn giải quyết vấn đề ly hôn tại Bến Cát, Bình Dương liên hệ đến Công ty Luật 2A. Qua bài viết này Công ty Luật 2A sẽ giải đáp các thắc mắc về yêu tố nơi cư trú […]

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương ở đâu? Làm sao để được cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương? Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương như […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

Comments (3)

  1. Lê thị Hồng
    30 Tháng Một, 2021

    Cho e hỏi xin giấy ly hôn ở đâu phú an bến cát ạ

    • van phong luat su binh duong
      16 Tháng Hai, 2021

      Chị liên hệ số điện thoại 0924198299 để được hỗ trợ nhé

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Hai, 2021

      Chào bạn, nếu bạn muốn làm đơn ly hôn tại Bến Cát, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A qua zalo hoặc số điện thoại 0924198299 – 0971491595 để được luật sư hỗ trợ cung cấp mẫu đơn ly hôn đúng và chính xác nhất bạn nhé! Cảm ơn bạn.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *