Con nuôi có được hưởng thừa kế hay không?

Con nuôi có được hưởng thừa kế hay không là một vấn đề được khá nhiều người thắc mắc và quan tâm đến vì nhắc đến thừa kế người ta thường nghĩ ngay đến vấn đề tài sản. Vậy liệu con nuôi có được hưởng thừa kế hay không? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu nhé!
Con nuôi là gì?

Theo quy định của khoản 3 Điều 3 Luật nuôi con nuôi 2010 thì “Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký”.

Căn cứ vào quy định này có thể nhận thấy một người được chỉ được coi là con nuôi hợp pháp của người khác khi việc nuôi con nuôi này được đăng ký tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, việc đăng ký phải thực hiện đúng trình tự, thủ tục. Để hiểu rõ hơn về thủ tục nhận nuôi con nuôi, đăng ký nuôi con nuôi tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, các bạn có thể tham khảo bài viết hướng dẫn về thủ tục nhận nuôi con nuôi của Công ty Luật 2A tại đây.

Tư vấn về quyền thừa kế của con nuôi gọi 0924 198 299 – 0971 491 595
Con nuôi có được hưởng thừa kế hay không?
Trường hợp thừa kế theo pháp luật:

Theo quy định của Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về những người thừa kế theo pháp luật thì:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Căn cứ vào quy định này thì con nuôi là người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất và là một trong những đối tượng được hưởng thừa kế theo pháp luật. Do vậy đối với trường hợp thừa kế theo pháp luật thì con nuôi hoàn toàn có quyền hưởng thừa kế.

Trường hợp thừa kế theo di chúc:

Quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình sau khi chết là một quyền của cá nhân được pháp luật công nhận và bảo hộ. Theo đó, cá nhân được quyền lập di chúc để định đoạt cụ thể tài sản của mình sau khi mất sẽ dành cho những ai, ai được bao nhiêu phần hoặc truất quyền hưởng thừa kế của người thừa kế theo pháp luật.

Do đó, đối với trường hợp thừa kế theo di chúc thì nếu con nuôi là người được người để lại di sản chỉ định cho được hưởng di sản thừa kế của họ thì con nuôi sẽ được quyền thừa kế theo nội dung được định đoạt trong di chúc.

Trường hợp có di chúc nhưng người để lại di sản thừa kế không cho con nuôi hưởng thừa kế hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó nhưng nếu con nuôi là người chưa thành niên, con đã thành niên mà không có khả năng lao động thì theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 con nuôi vẫn được hưởng thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc. Lúc này phần di sản thừa kế con nuôi được hưởng sẽ bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật.

Trường hợp có di chúc nhưng người để lại di sản thừa kế không cho con nuôi hưởng thừa kế mà không thuộc trường hợp vừa nêu thì con nuôi sẽ không được hương thừa kế.

Trên đây là bài viết “Con nuôi có được hưởng thừa kế hay không?” của Công ty Luật 2A. Trường hợp Quý khách hàng có ý kiến đóng góp hoặc nhu cầu tư vấn, hỗ trợ, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với Công ty chúng tôi theo thông tin sau:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Tạm trú ở Bến Cát có ly hôn được ở Bên Cát không?

    Tiêu đề bài viết cũng là thắc mắc mà nhiều bạn công nhân xa quê khi muốn giải quyết vấn đề ly hôn tại Bến Cát, Bình Dương liên hệ đến Công ty Luật 2A. Qua bài viết này Công ty Luật 2A sẽ giải đáp các thắc mắc về yêu tố nơi cư trú […]

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương ở đâu? Làm sao để được cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương? Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương như […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

Comments (3)

  1. Lê thị Hồng
    30 Tháng Một, 2021

    Cho e hỏi xin giấy ly hôn ở đâu phú an bến cát ạ

    • van phong luat su binh duong
      16 Tháng Hai, 2021

      Chị liên hệ số điện thoại 0924198299 để được hỗ trợ nhé

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Hai, 2021

      Chào bạn, nếu bạn muốn làm đơn ly hôn tại Bến Cát, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A qua zalo hoặc số điện thoại 0924198299 – 0971491595 để được luật sư hỗ trợ cung cấp mẫu đơn ly hôn đúng và chính xác nhất bạn nhé! Cảm ơn bạn.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *