Con liệt sĩ được miễn giảm bao nhiêu phần trăm tiền sử dụng đất?

Yêu cầu tư vấn.

Xin chào luật sư, tôi đang có mong muốn được luật sư tư vấn, mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi tên Nguyễn Thị H, có một thửa đất tại khu phố Nội Hóa 1, phường Bình An, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương, diện tích khoảng: 2000m2. Khoảng năm 1990, gia đình tôi xây nhà ở trên đất, tới nay, tôi có nhu cầu tặng cho con, tuy nhiên để tách được thửa thì cán bộ tại Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai thị xã Dĩ An yêu cầu tôi phải chuyển mục đích đối với phần diện tích đất đã xây dựng nhà trên thửa đất này.

Cha tôi là liệt sĩ, đã hy sinh trong thời kỳ kháng chiến chồng Pháp, theo tôi được biết thì người có công với cách mạng sẽ được miễn, giảm tiền sử dụng đất nếu chuyển mục đích sử dụng đất. Luật sư cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được miễn giảm tiền sử dụng đất không? Nếu được miễn giảm thì tôi sẽ được miễn giảm bao nhiêu phần trăm?

Cảm ơn luật sư, chúc luật sư và toàn thể nhân viên trong Công ty Luật 2A một năm mới mạnh khỏe, mọi sự như ý.

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới cho Công ty Luật 2A. Sau khi tham khảo nội dung câu hỏi của chị, luật sư có ý kiến trả lời cho chị như sau:

Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 45/2014 thì người có công với các mạng thuộc đối tượng được giảm tiền sử dụng đất trong trường hợp thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

Đồng thời căn cứ theo Quyết định số 117/QĐ-TTg ngày 25/07/2007 sửa đổi Quyết định số 118/QĐ-TTg năm 1996 về việc hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở thì các trường hợp được coi là người có công với cách mạng được miễn giảm tiền sử dụng đất bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945;

c) Thân nhân liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam Anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động;

e) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

g) Bệnh binh;

h) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

i) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

k) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

l) Người có công giúp đỡ cách mạng”.

Theo nội dung chị trình bày thì chị có cha là liệt sĩ, do vậy chị được coi là thân nhân của liệt sĩ. Vì thế căn cứ theo quy định nêu trên thì chị sẽ được miễn giảm tiền sử dụng đất khi thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

Con liệt sĩ là một trong những đối tượng được giảm tiền sử dụng đất

Tuy nhiên để được giảm tiền sử dụng đất, chị phải chuẩn bị hồ sơ đề nghị giảm tiền sử dụng đất để nộp cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Theo Điều 15 Thông tư 76/2014/TT-BTC thì hồ sơ đề nghị giảm tiền sử dụng đất cụ thể như sau:

Điều 15. Hồ sơ đề nghị và nơi tiếp nhận hồ sơ miễn, giảm tiền sử dụng đất

1. Hồ sơ đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất gồm:

1.1. Đơn đề nghị được miễn, giảm tiền sử dụng đất; trong đó ghi rõ: diện tích, lý do miễn, giảm;

1.2. Giấy tờ chứng minh thuộc một trong các trường hợp được miễn, giảm tiền sử dụng đất (bản sao có chứng thực), cụ thể:

a) Trường hợp người có công với Cách mạng phải có giấy tờ liên quan đến chế độ được miễn, giảm tiền sử dụng đất hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 13 và Khoản 2 Điều 14 Thông tư này;

b) Đối với người thuộc diện hộ nghèo phải có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về hộ nghèo theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

c) Đối với hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo phải có hộ khẩu thường trú hoặc xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã;

d) Đối với dự án xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở phải có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về phê duyệt dự án và quyết định về việc miễn tiền sử dụng đất;

đ) Đối với đất xây dựng nhà ở cho người phải di dời do thiên tai phải có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền không được bồi thường, hỗ trợ di chuyển tại nơi phải di dời.

1.3. Các giấy tờ có liên quan về thửa đất (nếu có).

2. Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất như sau:

a) Đối với tổ chức kinh tế: Trong thời hạn tối đa là 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được quyết định giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, tổ chức kinh tế nộp hồ sơ đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất đến cơ quan thuế nơi có đất.

b) Đối với hộ gia đình, cá nhân: Việc nộp hồ sơ xin miễn, giảm tiền sử dụng đất được thực hiện cùng với hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận, xin chuyển mục đích sử dụng đất đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên và môi trường

Về mức hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với thân nhân của liệt sĩ:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 117/2007/QĐ-TTg sửa đổi Quyết định 118/QĐ-TTg năm 1996 về việc hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở thì mức hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với thân nhân của liệt sĩ như sau:

– Bà mẹ Việt Nam Anh hùng; Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 81% trở lên; thân nhân của liệt sĩ đang hưởng tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất.

– Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 61% đến 80% được hỗ trợ 90% tiền sử dụng đất.

– Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao đông do thương tật, bệnh tật từ 41% đến 60% được hỗ trợ 80% tiền sử dụng đất.

– Thân nhân của liệt sĩ quy định tại khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước”, người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.

– Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị bắt tù đày; người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế được tặng Huân chương Kháng chiến hạng I hoặc Huân chương Chiến thắng hạng I được hỗ trợ 65% tiền sử dụng đất.

Các mức hỗ trợ nêu trên được tính trong định mức đất ở do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp”.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị, nếu chị còn vướng mắc, muốn được luật sư tư vấn cụ thể hơn hoặc nhu cầu sử dụng dịch vụ của Công ty Luật 2A, chị vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Hướng dẫn đặt cọc mua bán đất tại Bình Dương

    Luật sư tư vấn đặt cọc tại Bình Dương Khi lựa chọn được một bất động sản phù hợp với nhu cầu, khả năng tài chính thì việc đầu tiền bạn cần làm chính là đặt cọc. Đặt cọc chính là cách tốt nhất để đảm bảo việc các bên thực hiện theo thỏa thuận. […]

  • Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc

    Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc. Luật sư tư vấn pháp luật tại Xuyên Mộc. Luật sư Xuyên Mộc. Luật sư uy tín tại Xuyên Mộc. Luật sư nổi tiếng tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc – Công ty Luật […]

  • Luật sư giỏi tại Long Thành

    Luật sư giỏi tại Long Thành Luật sư giỏi tại Long Thành. Văn phòng luật sư Long Thành. Tư vấn pháp luật tại Long Thành. Luật sư Long Thành. Bạn đang phát sinh tranh chấp tại Long Thành? Bạn muốn được tư vấn pháp luật tại Long Thành? Bạn cầm tìm luật sư giỏi tại […]

  • Mẫu hợp đồng đặt cọc mới nhất

    Mẫu hợp đồng đặt cọc mới nhất Mẫu hợp đồng đặt cọc mới nhất. Hợp đồng đặt cọc theo mẫu. Mẫu hợp đồng đặt cọc đầy đủ nhất. Mẫu hợp đồng đặt cọc chính xác nhất. Luật sư tư vấn mẫu hợp đồng đặt cọc. Luật sư tư vấn đặt cọc mua nhà đất. Đặt […]

  • Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương

    Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Văn phòng luật sư Thuận An. Luật sư Thuận An. Tư vấn pháp luật tại Thuận An. Luật sư uy tín tại Thuận An Văn phòng Luật sư giỏi tại Thuận An là một trong các Văn phòng luật […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *