Con có phải trả nợ thay khi cha chết?

Con có phải trả nợ thay khi cha chết? Trả nợ cho người chết. Trả nợ thay người chết. Nghĩa vụ trả nợ khi người vay tiền đã chết. Làm sao để đòi nợ khi người vay đã chết?

Yêu cầu tư vấn:

Xin chào luật sư, tôi tên Nguyễn Thị Ng, tôi đang có thắc mắc về vấn đề đòi nợ nên muốn nhờ luật sư giải đáp:

Tháng 8/2019 tôi có cho ông H (ở Khu phố Đông Chiêu, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương) vay 300 triệu đồng. Hai bên có làm giấy vay tiền, thời hạn vay là 1 năm. Thế nhưng đầu tháng 7/2020 ông H chết do tai nạn giao thông. Ông H đã bỏ vợ và chỉ có một người con trai tên N năm nay khoảng 27 tuổi. Tôi đã gặp cháu N để đòi tiền nhưng cháu N không trả. Giờ tôi muốn hỏi luật sư rằng theo luật thì cháu N có phải trả nợ thay cha hay không? Tôi có quyền kiện cháu N để buộc cháu N phải trả nợ cho tôi hay không? Mong luật sư sớm có câu trả lời cho tôi. Tôi cảm ơn luật sư rất nhiều.

Luật sư tư vấn:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới cho Luật sư, với nội dung câu hỏi của chị, luật sư có ý kiến tư vấn cho chị như sau:

Theo nội dung chị trình bày thì chị có cho ông H vay số tiền 300 triệu đồng, thời hạn vay 1 năm từ tháng 8/2019 tới tháng 8/2020. Hai bên có lập giấy vay tiền. Do đó căn cứ theo Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng vay tài sản được xác lập giữa chị và ông H được coi là hợp đồng hợp pháp. Do đó, khi đến hạn trả nợ, ông H phải có nghĩa vụ hoàn trả đầy đủ số tiền đã vay của chị và tiền lãi (nếu các bên có thỏa thuận).

Tuy nhiên, đến tháng 7/2020 ông H đã chết khi chưa trả nợ cho chị. Chính vì vậy, khi đến thời hạn trả nợ chị có quyền yêu cầu những người thừa kế của ông H thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho chị trong phạm vi di sản ông H để lại hoặc theo tỷ lệ người thừa kế được hưởng di sản. Những người mà chị có quyền yêu cầu họ trả nợ thay ông H bao gồm: Cha, mẹ, vợ, con của ông H.

Con có phải trả nợ thay khi cha chết?

Như chị trình bày, sau khi ông H chết, chị đã gặp anh N là con ông H để yêu cầu anh N trả khoản tiền ông H đã vay của chị nhưng anh N không chịu trả, do đó chị có quyền thực hiện thủ tục khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền để buộc anh N trả nợ thay ông H.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 623 Bộ luật dân sự 2015 thì thời hạn để yêu cầu những người thừa kế của ông H thực hiện nghĩa vụ về tài sản là 3 năm kể từ thời điểm ông H chết. Do đó chị nên lưu ý về thời hạn này để thực hiện thủ tục khởi kiện để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho chị.

Khi thực hiện thủ tục khởi kiện, chị cần chuẩn bị hồ sơ khởi kiện gồm các tài liệu sau:

  • Đơn khởi kiện bản chính;
  • CMND, hộ khẩu của chị (bản sao y);
  • Giấy vay tiền (bản sao);
  • Giấy tờ chứng minh nơi cư trú của anh N (bản sao);

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị. Trường hợp chị còn khúc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc nhờ luật sư giải quyết vụ án này, chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Văn phòng luật sư Bình Dương

    Văn phòng luật sư Bình Dương Văn phòng luật sư Bình Dương. Văn phòng luật sư giỏi Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Luật sư uy tín tại Bình Dương. Tư vấn pháp luật tại Bình Dương. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Bình Dương là một trong những tỉnh thành […]

  • Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế

    Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế? Cha mẹ không kết hôn con có được hưởng thừa kế? Quyền thừa kế tài sản. Luật sư tư vấn thừa kế. Quyền thừa kế khi cha mẹ chết. Thủ tục nhận thừa kế tại sản từ cha mẹ. Câu hỏi tư vấn: Ngày […]

  • Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không?

    Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Có được yêu cầu cấp dưỡng nuôi con một lần không? Cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Phương thức cấp dưỡng nuôi con. Mức cấp dưỡng nuôi con. Luật sư tư vấn ly hôn. Luật sư Bình Dương. Yêu cầu tư vấn: Ngày […]

  • Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương

    Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Thủ tục hủy Hợp đồng thuê đất tại Bình Dương. Tranh chấp hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Hủy hợp đồng cho thuê nhà đất tại Bình Dương. Luật sư tư vấn đất đai tại Bình Dương. Luật sư Bình Dương. Yêu […]

  • Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương

    Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương Cách khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Thủ tục khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hồ sơ khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Hướng dẫn khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Luật sư chuyên khởi kiện đòi nợ tại Bình Dương. Quan hệ […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *