Con chung có được hưởng thừa kế nhiều hơn con riêng?

Con chung có được hưởng thừa kế nhiều hơn con riêng. Quyền thừa kế của con chung. Quyền thừa kế của con riêng. Con chung được thừa kế nhiều tài sản hơn con riêng không. Con riêng có được thừa kế tài sản không.

Yêu cầu tư vấn:

Tôi tên Hồ Văn S, sinh năm 1988, hiện tôi đang sống tại khu phố Bình Đức 3, phường Bình Hòa, thành phố Thuận An, tỉnh Bình Dương. Tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi về việc chia thừa kế của con chung và con riêng. Bố tôi trước đây là bộ đội, khi lấy mẹ tôi về bố tôi phải chuyển công tác ra miền bắc một thời gian. Trong thời gian công tác ở miền bắc, bố tôi có qua lại với bà L và sinh ra một người con tên L, trong giấy khai sinh của người này không ghi bố tôi là cha. Nay bố tôi mới qua đời, tôi muốn hỏi việc chia thừa kế của bố tôi sẽ được thực hiện như thế nào? Tôi là con chung có được hưởng phần nhiều hơn con riêng hay không? Mong luật sư tư vấn giúp tôi

Luật sư tư vấn:

Chào anh S, luật sư rất cảm ơn anh đã gửi thư tư vấn tới cho luật sư, với nội dung câu hỏi của anh, luật sư có ý kiến tư vấn cho anh như sau:

Theo nội dung anh trình bày thì luật sư không thấy anh đề cập tới việc trước khi mất bố của anh có để lại di chúc để định đoạt tài sản của mình như thế nào. Do đó, nếu trường hợp bố anh có di chúc thì di sản của bố anh để lại sẽ được phân chia theo di chúc. Trường hợp di chúc bố anh để lại bị vô hiệu hoặc bố anh không để lại di chúc thì di sản của bố anh để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Đất đai là tài sản được coi là di sản thừa kế

Nguyên tắc xác định di sản và chia di sản thừa kế theo pháp luật được thực hiện như sau:

Theo Điều 612 Bộ luật dân sự 2015 thì “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”. Căn cứ vào đây anh có thể tự xác định được đâu là di sản của bố anh để lại. Ví dụ tài sản bố anh để lại là tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nghĩa là tài sản chung của bố mẹ anh thì di sản bố anh để lại là ½ khối tài sản chung này. Ngược lại nếu tài sản này là tài sản bố anh được thừa kế từ ông bà thì đây là tài sản riêng của bố anh.

Nguyên tắc phân chia di sản thừa kế được thực hiện theo điều 651 Bộ luật dân sự 2015, cụ thể như sau:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

  1. 1.Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2.Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3.Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo quy định nêu trên thì di sản thừa kế của bố anh nếu được chia theo pháp luật thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng thừa kế bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Theo quy định này thì không phân biệt con chung, con riêng, miễn người nào là con đẻ, con nuôi hợp pháp của bố anh thì sẽ được hưởng thừa kế của bố anh để lại.

Còn phần thừa kế những người thừa kế được hưởng thì những người thừa kế trong một hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Do vậy anh và người con riêng tên L đều được hưởng phần như nhau, không ai được hưởng nhiều hơn hay ít hơn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của anh, nếu anh còn thắc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc anh muốn nhờ luật sư hỗ trợ trong việc chia thừa kế, thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế của bố anh để lại, anh vui lòng liên hệ với Công ty chúng tôi theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan:

Thủ tục và hồ sơ khởi kiện chia thừa kế tại Bến Cát

-Luật sư tư vấn luật thừa kế tại Tân Uyên

Luật sư giỏi thừa kế tại Dĩ An

Bài viết liên quan

  • Tạm trú ở Bến Cát có ly hôn được ở Bên Cát không?

    Tiêu đề bài viết cũng là thắc mắc mà nhiều bạn công nhân xa quê khi muốn giải quyết vấn đề ly hôn tại Bến Cát, Bình Dương liên hệ đến Công ty Luật 2A. Qua bài viết này Công ty Luật 2A sẽ giải đáp các thắc mắc về yêu tố nơi cư trú […]

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương ở đâu? Làm sao để được cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương? Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương như […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

Comments (3)

  1. Lê thị Hồng
    30 Tháng Một, 2021

    Cho e hỏi xin giấy ly hôn ở đâu phú an bến cát ạ

    • van phong luat su binh duong
      16 Tháng Hai, 2021

      Chị liên hệ số điện thoại 0924198299 để được hỗ trợ nhé

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Hai, 2021

      Chào bạn, nếu bạn muốn làm đơn ly hôn tại Bến Cát, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A qua zalo hoặc số điện thoại 0924198299 – 0971491595 để được luật sư hỗ trợ cung cấp mẫu đơn ly hôn đúng và chính xác nhất bạn nhé! Cảm ơn bạn.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *