Có được ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Câu hỏi được chị Hoàng Thị N tại Dĩ An, Bình Dương gửi về Luật sư Công ty Luật 2A như sau:

Thưa luật sư, tôi muốn tư vấn về việc ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội một lần, mong luật sư tư vấn cho tôi. Tôi làm việc tại Công ty giày da BT từ năm 2014, Công ty có tham gia bảo hiểm xã hội cho tôi từ tháng 10/2014. Tới năm 2019 tôi nghỉ việc và về quê kinh doanh cùng với chồng. Nay tôi muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần nhưng không biết có nhận được không? Nếu được thì hồ sơ nhận bảo hiểm xã hội một lần gồm những gì? Tôi có thể ủy quyền cho người khác nhận bảo hiểm xã hội một lần giúp tôi không? Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội 1 lần

Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, các trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần cụ thể như sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

– Đủ 55 tuổi mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện (đối với lao động nữ hoạt động ở xã, phường, thị trấn);

– Ra nước ngoài để định cư;

– Người đang bị mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

– Công an, bộ đội khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu;

– Người tham gia BHXH bắt buộc sau 01 năm nghỉ việc hoặc tham gia BHXH tự nguyện sau 01 năm không tiếp tục đóng mà chưa đủ 20 năm đóng (Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13).

Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Căn cứ Điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, hồ sơ rút BHXH 1 lần bao gồm:

– Sổ bảo hiểm xã hội

– Đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần

– CMND, sổ hộ khẩu của người được ủy quyền (bản sao có chứng thực); CMND của người lao động hưởng BHXH 01 lần (bản chính).

– Đối với người ra nước ngoài định cư, phải có thêm bản sao được công chứng, chứng thực một trong các giấy tờ sau:

+ Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

+ Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

+ Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

+ Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài;

+ Giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

(Các giấy tờ tiếng nước ngoài phải được dịch sang tiếng Việt và có công chứng, chứng thực)

– Đối với người đang mắc bệnh nguy hiểm tới tính mạng phải có thêm trích sao hồ sơ bệnh án.

Hồ sơ được nộp tại Cơ quan BHXH cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi cư trú (trong trường hợp cơ quan BHXH cấp tỉnh được phân cấp giải quyết hưởng BHXH 01 lần). Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan BHXH có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả tiền BHXH 01 lần cho NLĐ; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội 1 lần

Căn cứ Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 Quyết định 636/QĐ-BHXH ngày 22/04/2016 quy định về hồ sơ, quy trình hưởng chế độ ốm đau, thai sản và trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe thì người lao động được ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội.

Cụ thể người lao động bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng, người đề nghị hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp do thương tật, bệnh tật tái phát và thân nhân người lao động nêu trên có thể trực tiếp hoặc gián tiếp nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi nhận kết quả giải quyết thì phải trực tiếp nhận, trường hợp không đến nhận trực tiếp thì phải có giấy ủy quyền theo Mẫu số 13-HSB hoặc hợp đồng ủy quyền theo quy định của pháp luật cho người đại diện hợp pháp của mình nhận kết quả giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội.

Tuy nhiên, khi ủy quyền để thực hiện thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần, thì người được ủy quyền phải xuất trình giấy ủy quyền theo Mẫu số 13-HSB hoặc hợp đồng ủy quyền có công chứng của Văn phòng công chứng.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư dành cho chị trong việc nhận bảo hiểm xã hội một lần. Nếu muốn tư vấn thêm và sử dụng dịch vụ của Luật sư Dĩ An – Công ty luật 2A, Chị vui lòng liên hệ Công ty luật  2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương.

    Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tư vấn nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bình Dương. Bảo hiểm thất nghiệp là gì? Theo quy định […]

  • Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc

    Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Luật sư giỏi tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc. Luật sư tư vấn pháp luật tại Xuyên Mộc. Luật sư Xuyên Mộc. Luật sư uy tín tại Xuyên Mộc. Luật sư nổi tiếng tại Xuyên Mộc. Văn phòng luật sư Xuyên Mộc – Công ty Luật […]

  • Luật sư giỏi tại Long Thành

    Luật sư giỏi tại Long Thành Luật sư giỏi tại Long Thành. Văn phòng luật sư Long Thành. Tư vấn pháp luật tại Long Thành. Luật sư Long Thành. Bạn đang phát sinh tranh chấp tại Long Thành? Bạn muốn được tư vấn pháp luật tại Long Thành? Bạn cầm tìm luật sư giỏi tại […]

  • Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương

    Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Luật sư giỏi tại Thuận An Bình Dương. Văn phòng luật sư Thuận An. Luật sư Thuận An. Tư vấn pháp luật tại Thuận An. Luật sư uy tín tại Thuận An Văn phòng Luật sư giỏi tại Thuận An là một trong các Văn phòng luật […]

  • Thông báo về việc thành lập chi nhánh Công ty Luật 2A

    Thông báo về việc thành lập chi nhánh Công ty Luật 2A Luật sư Dĩ An, luật sư Bình Dương, Luật sư giỏi Dĩ An, tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An, Văn phòng luật sư Dĩ An. Được sự ủng hộ, tin tưởng của Quý khách hàng từ năm 2014 đến nay, […]

Comments (2)

  1. Sang
    7 Tháng Năm, 2021

    Cho tôi hỏi mẹ tôi cho tôi 250 mét đất nông nghiệp nhưng mà chưa sang tên ,nhưng mà tôi đang muốn bán cho người khác vậy có sang tên cho người ta được không.cảm ơn.

    • van phong luat su binh duong
      8 Tháng Năm, 2021

      Trường hợp này anh chưa phải là chủ sử dụng đất. Do đó, anh phải nhận tặng cho từ mẹ thì anh mới có quyền chuyển nhượng lại thửa đất.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *