Có được thay đổi di chúc đã lập vì con quá bất hiếu?

Bài viết liên quan:

>> Hình thức của di chúc và luật sư tư vấn lập di chúc tại Dĩ An, Bình Dương

>> Thủ tục công chứng di chúc tại Bình Dương

>> Di chúc miệng có hiệu lực không?

Yêu cầu tư vấn:

Kính chào luật sư tôi tên Lê Thị Kim H, sinh năm 1958, hiện tại tôi đang sống tại đường Nguyễn Trung Trực, khu phố Đông Tác, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một việc mà tôi đang rất buồn phiền và lo lắng, mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi lấy chồng năm tôi 22 tuổi sinh được 2 đứa con, sau đó được vài năm chồng tôi mất, một mình tôi nuôi dạy các con nên người. Sau khi chồng tôi mất, mãi tới năm 2000 tôi có mua được một thửa đất và xây nhà ở. Năm 2018 tôi phát hiện mình bị ung thư giai đoạn cuối, biết rằng mình không sống được lâu nữa nên tôi đã lập di chúc để lại cho con trai tôi thửa đất này, con gái của tôi thì tôi đã cho cháu được một khoản tiền khi cháu lấy chồng nên tôi không cho đất. Nhưng một thời gian sau, con trai tôi nghe lời con dâu bất hiếu với tôi, không chữa trị bệnh cho tôi mà còn đuổi tôi ra khỏi nhà nên giờ tôi đang phải ở với con gái.

Vì thấy con trai tôi quá bất hiếu với tôi nên tôi muốn sửa di chúc đã lập năm 2018, không cho con trai tôi đất nữa mà để toàn bộ cho con gái của tôi nhưng tôi không biết có được không? Nhờ luật sư giải đáp giúp tôi.

Luật sư tư vấn:

Với nội dung câu hỏi của bác H, luật sư của Công ty Luật 2A có ý kiến tư vấn cho bác H như sau:

Theo quy định về quyền thừa kế tại Điều 609 Bộ luật dân sự 2015 thì cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Do vậy việc để lại di chúc nhằm định đoạt tài sản của mình cho người khác là quyền của cá nhân được pháp luật công nhận và bảo hộ. Cá nhân có thể lập di chúc nhằm định đoạt tài sản của mình bất cứ khi nào nhưng để di chúc có hiệu lực thì di chúc được lập phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật.

Cũng tương tự với việc lập di chúc, theo quy định tại Điều 640 Bộ luật dân sự 2015 thì cá nhân có quyền sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập bất cứ lúc nào. Chính vì thế, bác hoàn toàn có thể sửa đổi hoặc hủy bỏ di chúc đã lập có nội dung định đoạt để lại cho con trai của bác thửa đất trên sau khi bác mất.

Quyền lập, sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ, thay thế di chúc là quyền của cá nhân được pháp luật công nhận

Không chỉ vậy, theo quy định tại Điều 643 Bộ luật dân sự 2015 thì di chúc có hiệu lực vào thời điểm mở thừa kế (thời điểm bác mất) và di chúc được lập cuối cùng sẽ là di chúc có hiệu lực nên trong thời gian bác còn minh mẫn, bác có thể quyết định sửa đổi, hủy bỏ di chúc đã lập hoặc lập di chúc mới để định đoạt tài sản cho các con theo ý muốn của bác.

Để sửa đổi, hủy bỏ di chúc đã lập hoặc lập di chúc mới, bác có thể liên hệ với tổ chức hành nghề công chứng hoặc gọi điện thoại trực tiếp cho luật sư Công ty Luật 2A để được hướng dẫn cụ thể cách thức thực hiện nhằm đảm bảo di chúc được lập có giá trị pháp lý.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của bác, trường hợp bác còn thắc mắc muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc muốn nhờ luật sư hỗ trợ, bác vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây. Chúc bác luôn luôn dồi dào sức khỏe và hạnh phúc.

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Tạm trú ở Bến Cát có ly hôn được ở Bên Cát không?

    Tiêu đề bài viết cũng là thắc mắc mà nhiều bạn công nhân xa quê khi muốn giải quyết vấn đề ly hôn tại Bến Cát, Bình Dương liên hệ đến Công ty Luật 2A. Qua bài viết này Công ty Luật 2A sẽ giải đáp các thắc mắc về yêu tố nơi cư trú […]

  • Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng

    Văn phòng luật sư uy tín tại Trảng Bàng Văn phòng luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi tại Trảng Bàng, luật sư Trảng Bàng, luật sư giỏi Tây Ninh, Văn phòng luật sư Tây Ninh, tư vấn pháp luật miễn phí tại Tây Ninh. Thị xã Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh là địa phương […]

  • Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai

    Địa chỉ tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu – tỉnh Đồng Nai Bạn đang gặp những rắc rối về pháp lý và đang muốn tìm cơ quan thẩm quyền giải quyết tại Vĩnh Cửu? Bạn không biết địa chỉ cụ thể Tòa án nhân dân huyện Vĩnh Cửu ở đâu? Thẩm quyền giải quyết […]

  • Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương

    Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương Làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương ở đâu? Làm sao để được cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương? Thủ tục làm thẻ tạm trú cho người nước ngoài tại Bình Dương như […]

  • Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An

    Địa chỉ Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Tòa án nhân dân thành phố Thuận An Hiện là nơi giải quyết các vụ án tranh chấp mà đương sự (nguyên đơn hoặc bị đơn, người yêu cầu) sinh sống tại Thuận An hoặc tranh chấp về đất đai mà nhà đất này tọa […]

Comments (3)

  1. Lê thị Hồng
    30 Tháng Một, 2021

    Cho e hỏi xin giấy ly hôn ở đâu phú an bến cát ạ

    • van phong luat su binh duong
      16 Tháng Hai, 2021

      Chị liên hệ số điện thoại 0924198299 để được hỗ trợ nhé

    • van phong luat su binh duong
      19 Tháng Hai, 2021

      Chào bạn, nếu bạn muốn làm đơn ly hôn tại Bến Cát, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A qua zalo hoặc số điện thoại 0924198299 – 0971491595 để được luật sư hỗ trợ cung cấp mẫu đơn ly hôn đúng và chính xác nhất bạn nhé! Cảm ơn bạn.

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *