Có được chuyển mục đích khi sổ đỏ đang thế chấp tại Ngân hàng?

Câu hỏi được gửi về Công ty Luật 2A từ bạn Nguyễn Huyền T, sinh năm 1990, đang sinh sống tại: Khu phố Đông Tân, phường Dĩ An, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương cho với nội dung như sau:

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề cần luật sư tư vấn. Vợ chồng tôi có mua một mảnh đất tại khu phố Đông Tân, phường Dĩ An, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Năm 2019 vợ chồng tôi có sử dụng sổ đỏ của thửa đất trên để thế chấp cho Ngân hàng VIB để vay vốn làm ăn. Nay tôi dự định chuyển mục đích thêm đối với một phần thửa đất để chuẩn bị xây nhà. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có thể chuyển mục đích được khi sổ đỏ của tôi vẫn đang thế chấp ngân hàng hay không? Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn T, lời đầu tiên Luật sư của Công ty Luật 2A rất cảm ơn bạn vì đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn tới cho luật sư. Với nội dung câu hỏi của bạn, luật sư có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định về chuyển mục đích sử dụng đất thì:

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng”.

Căn cứ vào quy định trên thì trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở thì người sử dụng đất phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Chuyển mục đích sử dụng đất khi sổ đỏ thế chấp trong ngân hàng

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

“Điều 6. Hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất

1) Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hồ sơ gồm:

a) Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Căn cứ vào quy định trên, thì khi thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bản gốc kèm theo hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất. Chính vì vậy trong trường hợp này, bạn nên trao đổi với phía Ngân hàng để được Ngân hàng hỗ trợ cho mượn lại sổ đỏ để thực hiện thủ tục chuyển mục đích hoặc đề nghị phía Ngân hàng cử nhân viên hỗ trợ bạn thực hiện toàn bộ thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất (nếu Ngân hàng có lo ngại về việc bạn không trả lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc mất Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong khi làm thủ tục). Trường hợp phía Ngân hàng không hợp tác thì bắt buộc bạn phải làm thủ tục giải chấp để lấy lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì mới thực hiện được thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất đối với đất trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của bạn, trường hợp bạn có ý kiến đóng góp hoặc nhu cầu được tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ với Công ty Luật 2A theo thông tin sau:

Công ty Luật 2A.

Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595

Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595

Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh

Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An

    Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An Địa chỉ văn phòng luật sư Dĩ An. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Tư vấn pháp luật tại Dĩ An. Tìm luật sư giỏi tại Dĩ An Bạn đang muốn tư vấn pháp luật tại Dĩ An nhưng bạn không biết văn […]

  • Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên

    Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên Địa chỉ văn phòng luật sư Tân Uyên. Văn phòng luật sư Tân Uyên. Tư vấn pháp luật tại Tân Uyên. Luật sư uy tín tại Tân Uyên Luật sư giỏi Tân Uyên. Bạn đang gặp rắc rối về pháp lý tại Tân Uyên? Bạn muốn tìm […]

  • Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An

    Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An. Tư vấn pháp luật tại Dĩ An. Tư vấn pháp luật miễn phí tại Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Văn phòng luật sư Dĩ An. Luật sư Dĩ An – Công ty […]

  • Văn phòng luật sư làm việc vào chủ nhật tại Dĩ An

    Văn phòng luật sư làm việc vào chủ nhật tại Dĩ An Bạn là công nhân viên không có thời gian rảnh vào các ngày trong tuần? Bạn muốn tìm Luật sư làm việc vào thứ 7, chủ nhật tại Dĩ An? Thấu hiểu và đồng cảm với những khó khăn của anh, chị, em […]

  • Hướng dẫn đặt cọc mua bán đất tại Bình Dương

    Luật sư tư vấn đặt cọc tại Bình Dương Khi lựa chọn được một bất động sản phù hợp với nhu cầu, khả năng tài chính thì việc đầu tiền bạn cần làm chính là đặt cọc. Đặt cọc chính là cách tốt nhất để đảm bảo việc các bên thực hiện theo thỏa thuận. […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *