Chồng vay tiền cờ bạc rồi bỏ trốn vợ có phải trả nợ thay không?

Chồng vay tiền cờ bạc rồi bỏ trốn vợ có phải trả nợ thay không? Chồng vay tiền cờ bạc vợ có phải trả không? Chồng vay tiền vợ có phải trả thay? 

Yêu cầu tư vấn:

Vừa qua Công ty Luật 2A nhận được câu hỏi từ tài khoản facebook H Trần đề nghị tư vấn về việc trả nợ cờ bạc của chồng khi chồng bỏ trốn như sau:

Vợ chồng tôi lấy nhau được hơn 3 năm, sau khi lấy về tôi mới biết chồng tôi là một người mê cờ bạc đỏ đen. Vừa rồi chồng tôi có đi chơi bài và vay của bà X số tiền: 100 triệu đồng mà tôi không hay biết, do chồng tôi chơi thua sạch biết bà X sẽ đến nhà đòi nợ nên chồng tôi đã bỏ trốn. Giờ bà X và người nhà bà X đến nhà tôi chửi bới, gây sức ép buộc tôi phải trả nợ thay chồng. Tôi muốn hỏi luật sư trong trường hợp này tôi có phải trả nợ cờ bạc thay cho chồng tôi hay không? Cảm ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:
Vợ có phải trả nợ bài bạc thay cho chồng?

Chào chị, lời đầu tiên luật sư Công ty Luật 2A rất cảm ơn chị vì đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn tới cho luật sư. Với nội dung câu hỏi của chị, luật sư có ý kiến tư vấn cho chị như sau:

Theo quy định tại Điều 37 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì các nghĩa vụ được coi là nghĩa vụ chung của vợ chồng bao gồm:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Bên cạnh đó, tại khoản 20 Điều 3 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về nhu cầu thiết yếu của gia đình thì “Nhu cầu thiết yếu là nhu cầu sinh hoạt thông thường về ăn, mặc, ở, học tập, khám bệnh, chữa bệnh và nhu cầu sinh hoạt thông thường khác không thể thiếu cho cuộc sống của mỗi người, mỗi gia đình”.

Theo nội dung chị trình bày, thì chồng chị chủ động vay tiền của bà X mà không thỏa thuận với chị, không được sự đồng ý của chị. Số tiền vay này chồng chị vay sử dụng vào mục đích đánh bạc, không phục vụ các nhu cầu thiết yếu của gia đình. Chính vì vậy, đây được coi là nghĩa vụ riêng của chồng chị. Chính vì thế, chị không có nghĩa vụ phải trả nợ cho bà X thay cho chồng của chị.

Trường hợp này nếu bà X yêu cầu chị trả nợ thay cho chồng của chị thì chị có quyền từ chối trả và hướng dẫn bà X tìm gặp chồng chị để đòi tiền hoặc khởi kiện chồng chị tại Tòa án để giải quyết. Trong trường hợp bà X và người nhà bà X có hành vi đe dọa hoặc gây thương tích với chị và gia đình chị thì chị có quyền trình báo cơ quan công an địa phương để nhờ họ can thiệp, xử lý vụ việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của chị, trường hợp chị còn khúc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn thêm hoặc nếu chị có nhu cầu sử dụng dịch vụ của văn phòng chị vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương

    Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương Sau thời gian dịch bệnh kéo dài không thể đi lại để thực hiện thủ tục ly hôn. Sau khi ổn định được phần nào tình hình và bước vào tình trạng “Bình thường mới” chúng tôi cung cấp dịch vụ soạn đơn, tư vấn […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người vợ đang có thai có ly hôn được không

    Người vợ đang có thai có ly hôn được không? Câu hỏi của Chị V tại Dĩ An, Bình Dương gửi về cho luật sư công ty Luật 2A như sau: Tôi đang mang thai 6 tháng nhưng chồng tôi không chịu lao động để chăm lo cho gia đình mà chỉ ăn chơi, nhậu […]

  • Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An

    Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. Do đó, khi ly hôn thì việc ai là người nuôi con luôn được xem là vấn đề rất quan trọng. Nếu cha mẹ thống nhất, đồng thuận ly […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *