Chồng có quyền ly hôn khi vợ mới sinh con không?

Yêu cầu ly hôn khi vợ mới sinh con. Chồng yêu cầu ly hôn khi vợ mới sinh con. Ly hôn khi vợ đang mang thai. Ly hôn khi vợ đang nuôi con nhỏ.

Yêu cầu tư vấn:

Xin chào luật sư, tôi tên Phạm Minh H ở Dĩ An, Bình Dương. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn cho tôi về việc ly hôn. Tôi lấy vợ năm 2019, do trước đó chỉ quen nhau được vài tháng nên chúng tôi chưa tìm hiểu kỹ được về nhau nên sau khi lấy về vợ chồng tôi suốt ngày cã vã. Giờ tôi muốn làm đơn ly hôn để giải thoát cho nhau nhưng vợ tôi vừa mới sinh con vào cuối tháng 7/2020. Tôi không biết trong trường hợp này tôi có được ly hôn không? Nhờ luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi rất cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Chào anh H, chúng tôi rất cảm ơn anh đã gửi câu hỏi tư vấn về cho Công ty Luật 2A, với nội dung câu hỏi của anh, luật sư Công ty Luật 2A có ý kiến tư vấn cho anh như sau:

Theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014 thì một bên có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi có các căn cứ tại khoản 1 Điều 56, cụ thể:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi của con chung của hai vợ chồng và quyền lợi của người vợ đang trong thời gian mang thai, nuôi con nhỏ, tại khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

“3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Theo luật Hôn nhân gia đình thì chồng không có quyền yêu cầu ly hôn khi vợ mới sinh con.

Do vậy, đối với các trường hợp thông thường thì khi có những căn cứ để yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì một bên có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, đối với trường hợp của anh, hiện tại vợ anh đang nuôi con nhỏ chỉ mới hơn 1 tháng tuổi nên căn cứ vào quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 được luật sư vừa viện dẫn ở trên thì trong thời gian này anh không được quyền đề nghị Tòa án giải quyết cho ly hôn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của anh, trường hợp anh còn khúc mắc, muốn nhờ luật sư tư vấn thêm hoặc anh có nhu cầu sử dụng dịch vụ của văn phòng, anh vui lòng liên hệ lại với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương

    Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương Sau thời gian dịch bệnh kéo dài không thể đi lại để thực hiện thủ tục ly hôn. Sau khi ổn định được phần nào tình hình và bước vào tình trạng “Bình thường mới” chúng tôi cung cấp dịch vụ soạn đơn, tư vấn […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người vợ đang có thai có ly hôn được không

    Người vợ đang có thai có ly hôn được không? Câu hỏi của Chị V tại Dĩ An, Bình Dương gửi về cho luật sư công ty Luật 2A như sau: Tôi đang mang thai 6 tháng nhưng chồng tôi không chịu lao động để chăm lo cho gia đình mà chỉ ăn chơi, nhậu […]

  • Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An

    Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. Do đó, khi ly hôn thì việc ai là người nuôi con luôn được xem là vấn đề rất quan trọng. Nếu cha mẹ thống nhất, đồng thuận ly […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *