Cách chia tài sản chung của vợ chồng khi một bên chết

Yêu cầu tư vấn

Tôi tên Nguyễn Thị Thanh T, sinh năm 1983, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn về việc chia tài sản chung của vợ chồng tôi. Tôi và chồng kết hôn năm 2005, đột ngột năm 2018 chồng tôi bị tai nạn qua đời. Hiện tại chúng tôi có một thửa đất mang tên tôi, tôi muốn bán nhưng gia đình chồng tôi không đồng ý và đòi chia cho gia đình phần của chồng tôi để lại. Tôi muốn hỏi luật sư trong trường hợp này tôi có phải chia đất cho gia đình chồng không? Nếu chia thì chia như thế nào. Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn tới cho luật sư. Với nội dung câu hỏi của chị, luật sư có ý kiến tư vấn cho chị như sau:

Theo chị trình bày thì chồng chị đã mất, hiện tại chị đang muốn bán thửa đất được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của anh chị nhưng gia đình nhà chồng bạn không thống nhất và có yêu cầu chia tài sản này. Do chị không trình bày cụ thể về nguồn gốc hình thành thửa đất trên nên luật sư có ý kiến tư vấn cho chị trong các trường hợp sau:

Trường hợp thửa đất này là tài sản chung của vợ chồng chị:

Cách chia tài sản của vợ chồng khi một bên chết

Nếu thửa đất là tài sản chung của vợ chồng chị thì trong trường hợp chồng của chị mất tài sản chung của vợ chồng chị sẽ được chia theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân gia đình năm 2014. Cụ thể tài sản này sẽ được chia như sau:

  1. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Theo đó, chồng chị đã mất, không để lại di chúc nên phần tài sản của chồng chị là ½ thửa đất nêu trên sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Những người thừa kế theo pháp luật gồm: Cha, mẹ, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi của chồng chị. Mỗi người được hưởng kỷ phần bằng nhau.

Nếu chị muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với thửa đất này thì bắt buộc chị phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế hoặc phân chia di sản thừa kế sau đó mới tiến hành lập thủ tục chuyển nhượng

Trường hợp đây là tài sản riêng của chị.

Nếu thửa đất này là tài sản riêng của chị thì chị có thể tự quyết định việc mua bán mà không cần sự đồng ý của người nào khác. Tuy vậy, nếu tài sản có sau khi khi chị kết hôn với chồng chị thì chị cần chứng minh rằng đó là tài sản riêng của mình để mình được toàn quyền định đoạt.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư đối với câu hỏi của chị, trường hợp chị có thắc mắc muốn được luật sư tư vấn cụ thể hơn hoặc nhờ luật sư hỗ trợ chị giải quyết tranh chấp, chị vui lòng liên hệ với luật sư theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595.
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

 

 

Bài viết liên quan

  • Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào

    Chồng đánh vợ bị xử phạt như thế nào? Theo Nghiên cứu quốc gia về Bạo lực Gia đình đối với phụ nữ ở Việt Nam được Chính phủ Việt Nam và Liên Hợp Quốc công bố năm 2010, cứ ba phụ nữ có gia đình hoặc đã từng có gia đình thì có một người (34 […]

  • Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương

    Mua mẫu đơn ly hôn ở Dĩ An, Bình Dương Sau thời gian dịch bệnh kéo dài không thể đi lại để thực hiện thủ tục ly hôn. Sau khi ổn định được phần nào tình hình và bước vào tình trạng “Bình thường mới” chúng tôi cung cấp dịch vụ soạn đơn, tư vấn […]

  • Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam

    Thủ tục nhận nuôi con của người nước ngoài tại Việt Nam Đây là vấn đề nhiều người quan tâm trong bối cảnh toàn cầu hóa hiện nay. Không còn quá nhiều người phân biệt chủng tộc cũng như việc di cư của cộng đồng người việt làm cho nhu cầu nhận con nuôi là […]

  • Người vợ đang có thai có ly hôn được không

    Người vợ đang có thai có ly hôn được không? Câu hỏi của Chị V tại Dĩ An, Bình Dương gửi về cho luật sư công ty Luật 2A như sau: Tôi đang mang thai 6 tháng nhưng chồng tôi không chịu lao động để chăm lo cho gia đình mà chỉ ăn chơi, nhậu […]

  • Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An

    Làm sao để giành quyền nuôi con trong vụ án ly hôn tại Dĩ An Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. Do đó, khi ly hôn thì việc ai là người nuôi con luôn được xem là vấn đề rất quan trọng. Nếu cha mẹ thống nhất, đồng thuận ly […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *