Ai là người được nuôi con nếu không đăng ký kết hôn

Ai là người được nuôi con nếu không đăng ký kết hôn?

Bài viết liên quan:

>> Ly hôn rồi tôi có phải trả nợ thay cho chồng?

>> Làm sao giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn?

>> Có được ly hôn khi đang mang thai?

Câu hỏi được gửi tới fanpage “Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh” của Công ty Luật 2A từ facebook có nickname Lê Oanh với nội dung như sau:

Thưa luật sư, em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em về việc nuôi con. Em và bạn trai quen nhau được 3 năm, bọn em có dọn về ở chung với nhau. Sau đó em có thai nhưng gia đình bạn trai không đồng ý tổ chức đám cưới và phủi bỏ trách nhiệm. Vì thế em một mình sinh và nuôi con. Sau khi sinh con, em đã làm giấy khai sinh của bé mang họ mẹ. Nay con em được hơn 2 tuổi, ngày 30/04/2020 vừa rồi, gia đình nhà bạn trai của em tới nhà em đòi bắt bé nhưng gia đình em không đồng ý. Chính vì thế gia đình bạn trai của em đòi kiện em ra tòa để đòi nuôi con. Em muốn luật sư tư vấn giúp em liệu gia đình bạn trai em có được giành nuôi con khi bọn em không đăng ký kết hôn và con em mang họ mẹ hay không? Mong luật sư sớm có phản hồi lại để em an tâm, em rất cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho luật sư, với nội dung câu hỏi của bạn, luật sư có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

nuoi con
Ai là người được nuôi con nếu không đăng ký kết hôn?

Theo nội dung bạn trình bày, trong thời gian yêu nhau và sống chung các bạn đã có con chung nhưng hai bạn không có đăng ký kết hôn. Căn cứ Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì trường hợp này có thể xác định hai bạn sống chung như vợ chồng. Do vậy việc giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn và Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 14, Điều 15 Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

Nếu bạn trai của bạn muốn đề nghị Tòa án xem xét giao con cho bạn trai của bạn nuôi thì bạn trai của bạn phải làm thủ tục xác định cha cho con để được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận bạn trai của bạn là cha đứa bé. Sau đó bạn trai của bạn mới được đề nghị Tòa án xem xét giao con cho nuôi.

Trường hợp bạn trai và gia đình bạn trai của bạn cố tình đến bắt con thì bạn có quyền làm đơn trình báo cơ quan công an để được hỗ trợ.

Quy định về quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn.

Theo quy định của pháp luật, hai bạn đều có quyền bình đẳng trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Do vậy nếu bạn trai của bạn đã thực hiện thủ tục nhận cha cho con và có đơn đề nghị Tòa án giao con cho bạn trai của bạn nuôi thì Tòa án sẽ xem xét và giải quyết yêu cầu này.

Tuy nhiên theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì nếu con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Chính vì vậy nếu bạn đủ điều kiện để trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng con thì bạn sẽ là người được Tòa án giao con cho trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng. Do đó đối với trường hợp này bạn có thể an tâm.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư Công ty Luật 2A đối với câu hỏi của bạn, trường hợp bạn có ý kiến thắc mắc, muốn được luật sư tư vấn thêm hoặc có nhu cầu được luật sư hỗ trợ giải quyết vụ việc, anh vui lòng liên hệ lại với Công ty Luật 2A theo thông tin dưới đây:

Công ty Luật 2A.
Địa chỉ: 106, đường N15, KDC-DV Tân Bình, phường Tân Đông Hiệp, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 0924 198 299 – 0971 491 595
Zalo: 0924 198 299 – 0971 491 595
Facebook: Luật sư Bình Dương – thành phố Hồ Chí Minh
Trân trọng cảm ơn!

Bài viết liên quan

  • quoc tich

    Đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con mới sinh tại Bình Dương

    Đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con mới sinh tại Bình Dương. Đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con. Thủ tục đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con. Hồ sơ đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con. Dịch vụ đăng ký quốc tịch Trung Quốc cho con. Luật sư Bình Dương. […]

  • toa an di an 1

    Thủ tục nộp đơn ly hôn tại Tòa án Dĩ An

    Thủ tục nộp đơn ly hôn tại Tòa án Dĩ An. Hướng dẫn nộp đơn ly hôn tại Tòa án Dĩ An. Tòa án Dĩ An. Tòa án nhân dân thành phố Dĩ An. Ly hôn tại Dĩ An. Luật sư tư vấn ly hôn tại Dĩ An. Luật sư Dĩ An. Văn phòng luật […]

  • 26670885dc381f664629 1

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Pắc

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Pắc. Hồ sơ ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Pắc. Thủ tục ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Pắc. Luật sư tư vấn ly hôn tại Krông Pắc. Luật sư Krông Pắc. Văn phòng Luật sư Krông Pắc. Dịch vụ Luật sư giải […]

  • luat su

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Huyện Lắk

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Huyện Lắk. Hồ sơ ly hôn khi chồng vắng mặt tại Huyện Lắk. Thủ tục ly hôn khi chồng vắng mặt tại Huyện Lắk. Luật sư tư vấn ly hôn tại Huyện Lắk. Luật sư Huyện Lắk. Văn phòng Luật sư Huyện Lắk. Dịch vụ Luật sư giải […]

  • 26670885dc381f664629 1

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Năng

    Ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Năng. Hồ sơ ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Năng. Thủ tục ly hôn khi chồng vắng mặt tại Krông Năng. Luật sư tư vấn ly hôn tại Krông Năng. Luật sư Krông Năng. Văn phòng Luật sư Krông Năng. Dịch vụ Luật sư giải […]

Đặt câu hỏi với luật sư

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.